Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(Tester Review) Chevrolet Cruze เทียบชั้น Benz E-Class แบบไม่เป็นรอง ติดต่อทีมงาน

ผมฐานะปานกลาง ไม่ได้มีสตางค์มาก ขับแค่รถญี่ปุ่น แต่อาศัยหน้าตาดีมีมาด บวกกับฟอร์มดี ชอบเข้าไปทดลองขับรถยุโรปแพงๆอยู่เป็นประจำ รถSportพวก ปอเช่,เฟอรารี่ นี่ก็ลองมาแทบทุกรุ่นแล้ว
(ไม่มีปัญญาซื้อ ขอแค่ได้ขับก็ยังดี)

ยอมรับจริงๆว่ารถยุโรปนี่คุณภาพห่างชั้นจากรถญี่ปุ่นมาก

ล่าสุดได้ไปทดลองขับ Chevrolet Cruze เนื่องจากเซลคะยั้นคะยอให้ไปทดลองขับให้ได้ ตอนแรกทีเดียวก็ไม่ได้สนใจ เพราะเคยลอง Optra ก้บ Captiva มาแล้ว ไม่ประทับใจรถของค่ายนี้เท่าไหร่ เซลโทรมาตามกึ่งบังคับรอบที่2 ให้ไปลองขับให้ได้ จนแฟนระแวงว่าแอบไปเป็นกิ๊กกับเซลรึป่าว วันที่ไปทดลองขับ แฟนจึงขอตามมาด้วย

วินาทีที่เห็นรถคันจริง มันสวยกว่าในภาพมากมาย
เมื่อเข้าไปนั่งภายในรถ ความโอ่อ่า หรูหรา อลังการ มันกระแทกเข้ามาเโสตสัมผัส
เบาะหนังชั้นเลิศที่ใช้หนังลูกวัวตายในท้องหมาป่า นิ่มยิ่งกว่าโซฟาของ lazyboy
จากที่เคยคิดว่า นิสสัน เทียน่า เป็นรถที่ไม่ใช่รถยุโรปที่มีเบาะนั่งสบายที่สุด วันนี้แพ้ครูซแบบขาดกระจุย แม้แต่ BMW Serie5 ที่ใช้เบาะแบบ Comfort Seat ก็ยังเทียบชั้นเบาะของ Cruze ไม่ได้ เซลบอกว่าเบาะนั่งของCruze ผสมขนห่านถึง30% สัมผัสแห่งความนวลนุ่มละมุนละไมเทียบได้กับหมอนของ Parker Morgan

เอื้อมมือไปเปิดเครื่องเสียง ...
แม่เจ้า !!!!  
ชุดเครื่องเสียงที่บ้านผมราคาทะลุหลักแสน
-ลำโพง Psb Syncrony 2B
-อินทริเกตแอมป์ NAD 355Bee กำลังขับ80วัตต์แท้
-ซีดีเพลย์เยอร์ Nad 565Bee
-สายลำโพง Supra Ply 3.4S คลาสสูงสุดตระกูล Supra
-สายสัญญาณ Supra Eff-i สุดยอดสายFlatแห่งยุค
-เครื่องกรองไฟ
(ต้องแจกแจงให้ดู เดี๋ยวจะหาว่ามั่ว อิอิ)

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่า เครื่องเสียงติดรถของCruze สามารถขยี้ชุดเครื่องเสียงหลักแสนของผมเป็นผุยผง ปลายเสียงกังวาลทอดยาวไร้สากเสี้ยน เสียงกลางอวบอิ่มฉ่ำหวาน ย่านเสียงต่ำสัมผัสได้ถึงDeep Bass แท้ๆ เสียงต่ำลงได้ลึก  Impactดีมากๆ SoundStageกว้างดุจอยู่ในคาร์เนกี้ฮอล ที่ตะลึงยิ่งกว่าคือการโฟกัสตำแหน่งชิ้นดนตรีที่เที่ยงตรงอย่างเหลือเชื่อ คุณภาพเสียงที่ทะลวงโสตประสาทหูของผม เคยได้ยินจากชุด Bryton+Proac 1SC เท่านั้น  

หลังจากตื่นตระหนกกับพลังเสียงอันสุดยอดของเครื่องเสียง สติของผมค่อยกลับมาอีกครั้ง
ผมขับรถวิ่งไปตามทาง ช่วงล่างของCruzeเกาะถนนยิ่งกว่าตุ๊กแกเกาะผนัง ผมมั่นใจว่ารถคนนั้นนี้ไม่มีทางคว่ำแน่นอน เพราะมันเกาะถนนเสียจนจินตนาการได้ว่าถ้ารถมันจะคว่ำมันคงดูดถนนหลุดออกมาจากดินแล้วคว่ำไปพร้อมๆกันแน่ๆ

ขุมพลังของเครื่องยนต์อันมหาศาล พาผมทะยานไปข้างหน้าไม่หยุดยั้ง นาทีนั้นเคลิ้มไปจนคิดว่าตัวเองกำลังขับ ปอร์เช่ อยู่  ในผืนพิภพธงชัยนี้มีรถเพียงไม่กี่คันหรอกครับ ที่จะทำให้คุณรู้สึกว่าตัวเองเป็นเจ้าถนน เป็นคิงออฟโรด และCruzeเป็นหนึ่งในนั้น

ขับผ่านลูกระนาดโดยไม่รู้สึกถึงความสะเทือนแม้แต่น้อย จนคิดไปว่าเรากำลังขับอยู่บนพรมอิตาลีหรืออย่างไร ?

หันไปถามแฟนว่าเป็นยังไงบ้าง แฟนนอนหลับไปแล้ว ผมฉุนมากๆเมิงจะมาทำไม เลยปลุกขึ้นมาถามความเห็นที่มีต่อยอดยนตกรรมคันนี้ แฟนสลึมสลือเหมือนเมายา เธอหล่นทรรศนะออกมาว่า นี่กำลังอยู่ในรถยนต์ หรือว่านอนอยู่ในห้องสวีทของโรงแรมริซคาร์ลตัน

ผมตั้งใจจะทดลองระบบกันสะเทือนของยอดยนตกรรมแห่งยุค จึงบุกลงไปในทุ่งนา ที่แม้แต่รถกระบะ4X4 ยังเคยมาจบชีวิตที่นี่มาแล้ว

ผมขยี้ต้นกล้าต้นแล้วต้นเล่า ผ่านหลุมบ่อนับไม่ถ้วน ถ้าเป็นรถซีดานทั่วไป ตับไตของผมคงกระจายออกมาหมดแล้ว แต่เมื่อนั่งอยู่ในCruze กลับรู้สึกเพียงการสั่นสะเทือนเล็กน้อยเท่านั้น  

นาทีนั้นผมคิดในใจว่าต้องเรียก ปิติพงศ์ มาลองขับรถคันนี้ดูแล้ว
ปิติพงศ์ คือ คนขับรถให้เจ้าสัวชื่อดังคนหนึ่งของเมืองไทย ปิติพงศ์เป็นเพื่อนของผม
รถที่ปิติพงศ์ขับให้เจ้านายของเขาคือ Rolls-royce phantom ยอดอภิมหายานยนต์ของอภิมหาอัครมหาเศรษฐี  

ปิติพงศ์เคยบอกผมว่า แม้แต่ Benz S-Class ยังไม่อยู่ในสายตา เมื่อเคยผ่านการขับ rolls-royce phantom มาแล้ว

ผมขับไปรับปิติพงศ์ที่คฤหาสถ์ของเจ้าสัวระดับท็อปของเมืองไทย
ปิติพงศ์สวมชุดซาฟารีสีเทาและถุงมือสีขาว กำลังเดินเข้ามา...

ระหว่างรอผมสัมผัสได้อีกอย่างหนึ่งว่า แอร์ของ Cruze เย็นฉ่ำได้ใจจริงๆ เหนือว่าแอร์มิตซูอินเวอร์เตอร์ที่บ้านแม่ยายอีก

หลังจากปิติพงศ์ทดลองขับ Cruze เป็นเวลา40นาที ก็ได้ตัดสินใจครั้งสำคัญที่สุดครั้งหนึ่งในชีวิต นั่นก็คือการลาออกจากอาชีพพนักงานคนขับรถของเจ้าสัว โดยผันตัวเองมาเป็นเซลขายรถที่เซฟโรเลตแทน ปิติพงศ์มั่นใจว่ายอดขาย Cruze จะถล่มทลายจนทำให้เขาได้ค่าคอมมิชชั่นมากกว่าเงินเดือนที่เจ้าสัวให้เสียอีก

ขณะนั่งพิมพ์กระทู้นี้ เพื่อนผมที่เป็นวิศวกรรมยานยนต์อยู่บริษัท Audi ได้บอกผมทางMSNว่า ขณะนี้ Audi ได้สั่งซื้อ Cruze เข้ามาผ่าดู เพื่อทำการศึกษาครั้งใหญ่แล้ว

แก้ไขเมื่อ 21 ก.พ. 54 17:09:45

จากคุณ : อุราฮาร่า
เขียนเมื่อ : 21 ก.พ. 54 16:54:50