Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทริปต่างประเทศ สดๆร้อน วันชาติมอญ ติดต่อทีมงาน

ทริปนี้ผมเจอใน KLX ของเราโดยคุณ Mudder เป็นคนชวน ผมตัดสินใจโดยไม่คิดเลยครับ ว่าไป ไม่ถามสักคำว่า ทางเป็นไง สนใจแต่เอกสารว่าจะไปยังไง

ตกลงพวกเรา 5 ชีวิตมอเตอร์ไซต์ กลับอีก 9 คันสำรับรถ 4x4 โมเต็มทุกคัน ก็ไปโผล่ที่ชายแดนไทย-พม่าแล้ว การเข้าต้องมีคนนำครับ ติดต่อที่ทหารมอญและคนของรัฐที่สังขระได้เลยครับ ถ้าใครอยากไป รายละเอียดไม่ทราบครับเพราะมันไม่มีขั้นตอน  มีกองทหารคุ้มกัน เพราะพื้นที่ไม่ใช่ที่ท่องเที่ยวครับ เป็นพื้นที่สู้รบและขัดแย้งกัน อันตรายครับ

เมืองที่ไปคือ จังหวัด เย้ ของ พม่า มีหมู่บางใหญ่เยอะ แต่จำได้ คือ เวียงคาดี้ ตรุงพ่าย และ ปลายทางคือ ปะนางเปิง ระยะทาง 100 กว่ากิโลจากชายแดนไทย ด้วยสภาพ Off Road ขนานแท้ มีทุกอย่าง เนิน ฝุ่น ลำธาร ยากพอควร ขนาด 4x4 พังก็หลายคันครับ ลองกันดูครับ เผื่อชาว Hardcore สนใจก็ดูชื่อคนชวนครับ คุณ Mudder ไม่ผิดหวังลุยหนักแน่ๆ
ผมของแบ่ง 100 กว่ากิโลเป้น 4 Stage ครับ ตามสภาพถนนและระยะทาง ติดตามในรูปต่อๆไปเลยครับ ถ่ายรูปกันน้อยครับ เพราะตะบันขี่อย่างเดียว ขนาดนั้นยังเล่นกันไป 12 ชั่วโมงเดินทางในป่า ถึงที่หมายเกือบตีหนึ่งตอนขากลับ ตอนขาไปเกือบมืด
ก่อนอื่นขอโทษที่ร่ายยาวเยอะนะครับ เพราะอยากให้รายละเอียดเพิ่มกลุ่มไหนสนใจไปกัน ผมอยากล้างตาอีกรอบครับ เพราะลืมของไว้ที่โน่น 2 รายการและขี่ไม่จบทริปต้องไปเอาคืน

รายละเอียดเพิ่มเติมเดี๋ยวเพื่อนร่วมทริปคงมาเสริมครับให้มันสมบูรณ์

ยาวนิดหนึ่งนะครับ

กิจกรรมที่ไปก็ เป็นการท่องเที่ยว เข้าร่วมงานวันชาติมอญ นำของไปร่วมงานและแจกของกับกองทหารมอญที่มาร่วมกิจกรรมครับ พวกเครื่องดื่มและดอกไม้ไฟครับ

ยกมาจากอีกเว็บ พี่บิ๊กผู้ร่วมเดินทางเขียนไว้ครับ

จากคุณ : ตาโต้ง
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 54 07:45:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com