Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีใครที่จะซื้อ Tiida แต่ลังเลเพราะเรื่องแก๊สใหมครับ .... จากผู้ใช้รถ Tiida จริง ๆ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้ Tiida Latio มาเกือบ 94,000 กิโลแล้วครับ ติดแก๊สตอนยังป้ายแดง ๆ เลขกิโลที่ 1,5xx กิโล เดือนพค. นี้ก็จะ สามปีแล้ว ถ้าใครยังจำผมได้ ผมเคย review ไว้ เมื่อราว ๆ ต้นปี 52 ....

ผมว่ามันก็ทนพอใช้ได้เลยนะ ถ้าเรารู้จักการใช้มัน ปกติผมขับไม่เกิน 120 km/hrs เมื่อใช้แก๊ส และวิ่งด้วยน้ำมันก่อน 10 นาทีทุกวัน

- ปัญหาที่พบเจอตอนใช้แก๊ส ตอนราว ๆ 6 หมึ่นกิโล เริ่มเจอปัญหาคือเครื่องสั่นเมื่อรอบเดินเบา จึงทำการเปลี่ยนกรองแก๊สและล้างหม้อต้มไป 1,600 บาท

- สวิตท์ปรับเปลี่ยนแก๊สไม่ทำงาน จึงทำการเปลี่ยน ร้านรับเปลี่ยนเพราะอยู่ในความรับผิดชอบของอุปกรณ์

- เลขกิโลที่ 82,xxx  start รถแล้วเครื่องสั่น ต้องวอร์มเครื่องนาน ๆ ถ้าไม่นานพอรถจะดับตอนเช้า เคยรถดับตอนเลี้ยวเข้าซอยจากถนนอีกฝั่งนึง ดีที่มีสติพอที่ดึงเบรกมือทัน

เข้าร้านแก๊สจึงทราบว่าวาล์วเริ่มยันจึงทำการปรับตั้งวาล์วใหม่ จึงเข้าอู่แถวบ้าน ทำการปรับตั้งวาล์ว เสียค่าใช้จ่ายไป 700 บาท

เบ็ดเสร็จผมว่าคุ้มนะ เสียค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับการซ่อมบำรุงการใช้แก๊สไป 1,600 + 700 = 2300 บาท เทียบกะการประหยัดส่วนต่างค่าน้ำมันไปเป็นแสน ๆ

ตอนนี้การดูแลก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามระยะ รถก็ยังไม่พบปัญหาอะไรอีก .... ก็เลยมารายงานว่า รถ Tiida ก็ทนแก๊สเหมือนกันนะ วาล์วอาจจะอ่อนแอกว่าพวกรถ Toyota จริง แต่ถ้าทราบว่าปัญหาวาล์วพังของรถ Tiida เกิดจากนิสัยการขับรถส่วนนึง ผมจึงปรับเปลี่ยนลักษณะนิสัยการขับรถใหม่ เพื่อที่จะใช้ได้นาน ๆ เพื่อคุ้มค่ากะการที่เราได้ตัดสินใจซื้อรถคันนี้มา

เดี๋ยวครบแสนกิโลแล้วจะมารายงานใหม่ อีกราว  7 พันกิโลครับ อิอิ ตอนนี้เปลี่ยนวาล์วใหม่ทั้งชุดยังไงก็คุ้มละครับ ฮา ๆ

จากคุณ : Tony and The MAZE
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 54 19:11:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com