Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้เสียความรู้สึกกับศูนย์ใหญ่ HONDA ที่สำโรงมาก ติดต่อทีมงาน

วันนี้ผมไปถึงตอนเที่ยงๆก็เอารถเข้าไปตรวจเช็คตามระยะ 1,000 ก.ม.แต่สต๊อกปิดพักเที่ยง

ช่างเลยฝากให้ผมไปซื้อน้ำมันเครื่องในชอปข้างๆโรงซ่อมมาให้ ผมเลยเดินเข้าไปในชอป

และนี่คือบทสนทนาระหว่าง ผม , น้องผู้หญิงผมยาวผิวสีแทน , เจ๊

ผม : มาซื้อน้ำมันเครื่องของ CBR ครับ

น้องผู้หญิง : ของรุ่นอะไรคะ

ผม : CBR ครับ

น้องผู้หญิง : ใช่รุ่นหัวฉีดหรือเปล่าคะ

ผม : ครับ CBR250 ครับหัวฉีด

น้องผู้หญิง : ปกติพี่เติมฝาสีอะไรคะ

ผม : ง่า....คือปกติไม่เคยใช้น้ำมันเครื่องของ HONDA อะครับ =_="

น้องผู้หญิง : สักครู่นะคะเดี๋ยวไปถามให้ (วิ่งไปตรงเคาน์เตอร์ ตึ่กๆๆๆๆ)

**** มีเสียงแว่วมา **** รถรุ่นอะไร ?

ผม : (หันไปมองเจอเจ๊คนนึง)CBR250 ครับผม

เจ๊ : งั้นก็ขวดนี้บลาๆๆๆๆใช้สองขวด 192 บาท

ผม : (หยิบแบงค์พันให้เพราะไม่มีเศษ)นี่ครับ

เจ๊ : ไม่มีแบงค์ย่อยเลยเหรอแค่แบงค์ร้อยสองใบเอง(เสียงเซ็งๆ)

ผม : ขอโทษทีครับไม่มีแบงค์ย่อยจริงๆ(พร้อมกับเปิดกระเป๋าให้ดูว่ามีแบงค์ร้อยแค่ใบเดียว)

เจ๊ : โอ๊ยไม่มีทอนหรอก!(เสียงดังออกแนวด่า)ไปหาแลกแบงค์ย่อยมาเองนู่น

ผม : !? (ยืนงงคิดในใจว่านี่ศูนย์ใหญ่นะว้อยไม่มีทอนได้ไงฟระ)

น้องผู้หญิง : เจ๊คะ ?

เจ๊ : ไม่มีๆ(พร้อมกับไปนั่งเก้าอี้หันหลังและทำเป็นไม่สนใจผม)

น้องผู้หญิง : พี่คะ(เรียกผม)เดี๋ยวหนูไปแลกตรงร้านอาหารให้ยืนรอสักครู่นะคะ

ผม : ขอบคุณมากครับ

ผ่านไปสักครู่ไม่นานน้องผู้หญิงวิ่งกลับมาพร้อมเงินที่แลกมาเรียบร้อยจากนั้น

วิ่งเอาไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ให้ผมเสร็จสรรพพร้อมเอาเงินมาทอนให้ผม(ในขณะที่

เจ๊นั่งนิ่งๆไม่สนใจผม)

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ผมอยากบอกตรงนี้เลยว่าในขณะที่เจ๊ที่ผมสั้นอวบๆเตี้ยๆนั่นบ่นๆทำให้ผมนึกถึง

พนักงานทุกคนที่ศูนย์คาวาซากิขึ้นมาทันที ผมเคยขี่รถค่ายคาวามาสองคัน

ไปซื้ออะไหล่,ไปเช็ครถตามระยะ สรุปไปศูนย์ใหญ่คาวามามากกว่าสิบครั้ง

(น่าจะเกือบๆยี่สิบไม่ก็ยี่สิบกว่า) พนักงานที่ศูนย์คาวาไม่เคยมาตวาดผมแบบนี้

เมื่อก่อนตรงจุดจอดรถทดลองยังเป็นม้าหินมีต้นไม้ผมเอา KSR ไปเช็คตามระยะ

ผมออกมานั่งรอจนหลับพอตื่นมาก็เจอพี่พนักงานคนนึงมานั่งรอผมตื่น(เขาไม่

ยอมปลุกผม) เพื่อที่จะเอาบิลมาให้เพราะรถเสร็จแล้ว ไหนจะเรื่องที่ผมจะไป

เบิกอะไหล่ซึ่งตรงห้องสต๊อกปิดเหล็กเลื่อนลงมาจะไปพักกลางวันกันแล้วมีพนักงานคนนึง

วิ่งกลับเข้าไปเปิดเหล็กเลื่อนเพื่อที่จะคิดบิลให้ผมโดยที่หน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส

ผมมองหน้าพนักงานคนไหนเขามีแต่ยิ้มให้ผม ฯลฯ มันทำให้ผมคิดได้ทันทีในวันนี้เลยว่า

สองล้อคันหน้าของผมจะไม่มีวันเป็นยี่ห้อ HONDA อีกแล้ว ส่วนเรื่องบัตรพลาตินั่ม

แพคเกจมันพลาตินั่มตรงไหนฟระต้องเอาไปเข้าที่ศูนย์ที่ซื้อรถมาถึงจะใช้บัตรนี้ได้

จากที่คุยมีพี่ช่างคนนึงเล่าให้ฟังว่าทางฮอนด้าปล่อยให้ทางศูนย์ย่อยดูแลลูกค้าเอง

แต่ถ้าต้องการคุณภาพ(หมายถึงศูนย์ใหญ่)ก็ต้องเสียเงิน(อันนี้เข้าใจและรับได้

เพราะนโยบายแต่ละบริษัทไม่เหมือนกัน)แต่ห้องรับรองลูกค้านี่โทรมมากถ้าเทียบกับยอดขาย

ต่างกับคาวาฟ้ากับเหว อยากดื่มน้ำอย่างอื่นที่ไม่ใช่น้ำเปล่ามีตู้กดให้(เสียตังค์)

แต่ของคาวามีวางไว้ให้ชงกินกันฟรี คาวามีคอมให้เล่น 2 เครื่อง ฮอนด้ามีเครื่องเดียว

แถม...โทรมๆดูท่าทางจะพังเพราะปิดไว้ ชั้นวางหมวกไม่มีความปลอดภัยเลย

เป็นชั้นวางบ้านๆ ส่วนคาวามีตู้เก็บหมวกให้ลูกค้าอย่างดี

สรุปคือผมเสียความรู้สึกอย่างแรงโดยเฉพาะเจ๊คนนั้น ผมจะบอกให้นะครับว่า

คนแบบนี้คนเดียวสามารถทำให้ฮอนด้าลูกค้าหายได้เป็นร้อยเป็นพันรายเลยนะครับ

ผมไม่รู้ด้วยว่าเจ๊คนนั้นใหญ่แค่ไหนแต่ผมเชื่อว่าไม่มีบริษัทไหนใหญ่กว่าลูกค้าหรอก

อาจจะเพราะวันนี้ผมแต่งตัวโทรมๆมั้งเสื้อยืดทหารเก่าๆกางเกงยีนส์โทรมๆ

คอนเวิร์สสภาพเน่าสุดขีด เจ๊คนนั้นเลยเห็นว่าเป็นลูกค้าที่ไม่ใช่รายสำคัญ ?

ตอนนี้อะไรที่เขียนว่า HONDA ในตัวเช่นกระเป๋า,สติ๊กเกอร์แปะรถ ฯลฯ

ผมแทบอยากจะแกะหรือเอาไปทิ้งให้หมดทีเดียวกลายเป็นโคตรจะอคติกับยี่ห้อนี้เลยครับ

ใครจะหาว่าผมมาอวยค่ายคาวาเชิญครับ แต่รู้ไว้ได้เลยว่าปัจจุบันผมขี่รถ CBR250อยู่ครับ

ไปศูนย์ HONDA เหมือนคุยกับพ่อค้าแม่ค้า ไปศูนย์ KAWASAKI เหมือนได้คุย

กับพี่น้องในครอบครัว แล้วทาง HONDA ไม่ต้องควานหาเบอร์โทรผมเพื่อขอโทษ

อะไรหรอกนะครับต่อให้เงินผม 10 ล้านผมก็ไม่เอา

"ความรู้สึกผมไม่สามารถซื้อได้ด้วยเงินครับแต่ซื้อได้ด้วยใจ" ถ้าทาง ฮอนด้าได้อ่านบทความนี้

ก็ลองคิดวิธีปรับปรุงดูนะครับเผื่อผู้บริโภคท่านอื่นๆจะได้รู้สึกดีขึ้น

ส่วนผม "คันหน้าต้องไม่ใช่ฮอนด้า"

ปล.ถ้าเจ๊คนนั้นเป็นแค่ลูกจ้างคนนึงของฮอนด้าผมแนะนำว่าเอาน้องผมยาวผิวสีแทนๆ

คนนั้นขึ้นมาแทนตำแหน่งเจ๊คนนี้แล้วไล่เจ๊คนนี้ไปกวาดพื้นจะดีกว่าครับ แต่ถ้า

เจ๊คนนี้เป็นประมาณเจ้าของชอปอันนี้ผมก็ไม่รู้จะว่าไง 555+

Edited : ทำให้อ่านง่ายขึ้นตรงบทสนทนาครับ

แก้ไขเมื่อ 03 มี.ค. 54 19:25:48

จากคุณ : B.line
เขียนเมื่อ : 3 มี.ค. 54 19:21:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com