Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ คุณตำรวจครับ ++ รณรงค์การใช้ไฟตัดหมอก และ ตั้งด่านจับปรับพวกเปิดไฟตัดหมอกไม่ถูกเวลาหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

รถรุ่นใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ มักจะมีไฟตัดหมอก ติดตั้งมาเป็นมาตรฐาน

แต่อย่างว่าครับ ทั้งบริษัทรถ ทั้งเซลล์ ทั้งคนใช้รถใหม่ คงไม่ได้อ่านคู่มือการใช้ไฟตัดหมอก

++ คนไทยอ่านหนังสือเฉลี่ย 8 บรรทัดต่อปี ++

ตอนนี้มันเลยกลายเป็นแฟชั่นเปิดไฟตัดหมอกกันตลอด ไม่ว่าจะมีหมอกไม่มีหมอก ฝนตกหรือไม่ตก

เปิดไฟตัดหมอกหน้าไม่พอ เปิดตัดหมอกหลังด้วย

บางทีก็เปิดทั้งไฟหน้าต่ำ + ไฟตัดหมอก บางคันก็เปิดไฟหรี่ + ตัดหมอก (ไฟหน้าต่ำไม่เปิด)

เฮ้อ เข้าใจครับว่ารถท่านมันมีไฟตัดหมอก มีสวิทช์ให้เปิด แต่ช่วยอ่านคู่มือการใช้หน่อยครับว่า เมื่อไหร่ควรเปิด

และที่สำคัญ เหมือนตอนนี้กลายเป็นเรื่องปกติของคนใช้รถใช้ถนน
ลองสังเกตรถในกรุงเทพได้ 1 ใน 5 ต้องเจอรถเปิดไฟตัดหมอก

คูณตำรวจครับ กฏหมายก็มีบอกนะครับ ว่าผิดกฏหมายหากเปิดไม่รู้จักสถานะการณ์ ช่วยรณรงค์การใช้ไฟตัดหมอกหน่อยได้ไหมครับ

รณรงค์สัก 1 เดือน แล้วทีนี้ก็เริ่มจับปรับไปเลย ผู้ใช้รถจะได้รู้ว่าควรเปิดไฟตัดหมอกเมื่อไหร่

จาก ผู้ใช้รถที่มีไฟตัดหมอกติดมาเหมือนกัน แต่รู้ว่าควรเปิดมันตอนไหน

จากคุณ : choobie
เขียนเมื่อ : 31 มี.ค. 54 15:08:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com