Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความประทับใจของผมที่มีต่อร้านกิจเจริญชัย ฮกหลี (ร้านซ่อมช่วงล่าง เบรก คลัช ฯลฯ รถยนต์) ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นคนธรรมดาๆคนนึงที่ใช้รถขับไปทำงานทุกๆวันและพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้างแต่ไม่บ่อยนัก วันๆก็ก้มหน้าทำงานกินเงินเดือนอันน้อยนิดแค่พอมีพอใช้ในครอบครัว รถที่ผมใช้เป็น Fortuner รุ่น 3.0 G เกียร์ธรรมดาตัวเก่าปี 2005 แต่เดิมรถคันนี้แม่ผมใช้ขับไปกลับระหว่างบ้านกับร้านในต่างจังหวัดเป็นระยะทางสั้นๆ สั้นแค่ไหนก็แค่ผ่านมา 5 ปีกว่าเลขไมล์ยังไม่ถึง 50,000 โลเลยด้วยซ้ำ แค่ 40,000 ต้นๆ พอดีที่บ้านต้องการใช้รถกระบะของผมเลยเอา Fortuner ที่กล่าวถึงนี้มาแลกเปลี่ยนให้เราใช้งาน อีกทั้งสงสารหลานตัวเล็กๆ (ลูกสาวผมตอนนี้ 6 เดือนแล้วครับ) จึงให้เอามาใช้ นับแต่ได้คันนี้มาใช้ก็ดูแลเป็นอย่างดี ช่วงแรกๆที่ใช้งานรู้สึกเวลาเบรกติดไฟแดงเหยียบเบรกสุดแล้วยังไหลหน่อยๆ มันไม่หยุดหนึบอย่างที่ต้องการ หาข้อมูลร้านซ่อมอยู่นานทั้งถามคนรู้จัก และหาทางเน็ต แรกๆก็รู้สึกเครียดเพราะเราไว้ใจศูนย์บริการมาตลอด พอจะมาใช้บริการร้านซ่อมข้างนอกก็กลัวโดนหลอก กลัวทำรถให้เราไม่ดี หลอกฟันเราราคาแพงๆ ในที่สุดจากการเช็คข้อมูลโดยละเอียดอยู่นานจึงตัดสินใจเลือกไปทำเบรกกับร้าน กิจเจริญชัย ฮกหลี เพราะมีคนพูดถึงกันเยอะ แต่เราก็ยังกลัวๆว่าร้านเก่งๆเค้าก็มักไม่ง้อลูกค้าหรือบริการไม่ดีอะไรทำนองนั้น พอโทรไปสอบถามครั้งแรกผู้หญิงรับ (มารู้ที่หลังจากน้ำเสียงว่าเค้าเป็นภรรยาของเฮียเจ้าของร้าน) พูดดี พูดเพราะ และเป็นกันเองมากกกกกกกก จนเรารู้สึกอุ่นใจระดับหนึ่ง นัดแนะเวลาเข้าซ่อมเสร็จสรรพ พอถึงวันนัดผมขับรถไปแต่เช้าออกจากบ้านที่รังสิตคลองสาม ข้ามสะพานพระราม 9 ลงดาวคะนอง เลาะซ้ายไปถึงบิ๊กซี ถึงร้านเฮีย กิจเจริญชัย ฮกหลี เวลาประมาณ 7 โมงครึ่ง ร้านยังไม่เปิด แหะๆ มาเร็วไปครับถนนโล่งวันเสาร์ (เห็นเค้าโพสบอกๆกันว่าให้ไปแต่เช้า แต่นี่เช้าเกิน) เมื่อร้านเปิดเฮียแต่งตัวหล่อสะอาดสะอ้านออกมาทักทายอย่างเป็นกันเอง เล่าอาการให้เฮียฟัง แกขอกุญแจแล้วขยับรถเข้าที่เตรียมทำให้ทันที ความรู้สึกผมตอนนั้นบอกได้คำเดียวครับว่า "นี่สิ มันต้องอย่างนี้สิ เฮียเอากุญแจไปเลยเต็มที่ครับเฮีย" แกเป็นกันเองมากๆ ผมรับประกัน ได้ยินแต่ตัวหนังสือบอกเล่าในบอร์ดมาเจอตัวจริงแกใจดีเป็นกันเองที่สุด พาผมเข้าไปนั่งในห้องแอร์ที่ใช้รับรองแขก ชวนทานน้ำทานกาแฟทานขนมเปิดทีวีให้ดูหรือแม้แต่กินมาม่า ความรู้สึกเหมือนอยู่บ้านอ่ะจริงๆนะจนผมบอกตามตรงโคตรเกรงใจเลยจริงๆครับ เจอภรรยาเฮียและลูกสาวก็ทักทายผมด้วยอัธยาศัยที่ดีมากๆ พูดเพราะและเป็นกันเอง ถามถึงสติกเกอร์จากเว็บ Fortuner Club เฮียก็หยิบเอามาให้เลือกเลย แกบอกชอบอันไหนเอาไปเลย......สุดยอดอ่ะครับ จากนั้นเฮียแกก็เดินไปมาควบคุมการทำงานของช่าง ตลอดเวลาก็ค่อยๆมีลูกค้าทยอยมาเรื่อยๆเผลอแป็บเดียวคนเต็มเลย พอรถทำเสร็จเฮียแกก็มาอธิบายให้ฟังว่ารถเป้นอะไรทำอะไรกับรถบ้างแล้วพาผมไปลองรถด้วยกัน (ได้ใจมากเลยครับ) ตลอดทางทดสอบแกอธิบายทุกอย่างให้ผมฟัง แนะนำทุกอย่าง นั่งคุยกันไปตลอด ทดสอบเบรก ทดสอบ ABS ฯลฯ แล้วเปลี่ยนให้ผมลองขับกลับ ความรู้สึกที่ได้ขับคือ เออ...เจ๋งอ่ะ เบรกได้ดั่งใจเลยอ่ะ เฮียบอกว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชุดเบรกให้ใหญ่ขึ้นก็ได้ ทำแค่นี้ก็เอาอยู่แล้ว ยกเว้นเสียแต่ว่าเราประมาทเท่านั้นเอง คือเฮียแกเป็นช่างตัวจริงที่ไม่ใช่แต่จะขายสินค้าเอาเงินโก่งราคา แต่แกซ่อมให้ดีที่สุดตามที่ควรจะเป็น ไม่หลอกขายว่างั้นเหอะ สรุปพอถึงร้านเสียตังค์ค่าทำเบรกไปแค่ 900 บาท (ตอนแรกหาข้อมูลทั่วไปมาว่าอาจราคาหลายพัน) เสร็จสรรพขับรถถกลับบ้านอย่างอารมณ์ดีสุดๆ ประทับใจเฮียและร้านนี้มากๆ พูดกับตัวเองว่าสงสัยต้องเปลี่ยนความคิด ศูนย์ไม่ใช่ว่าจะดีไปซะหมด ร้านข้างนอกก็ไม่ใช่ว่าจะแย่ไปซะหมด ร้านนี้แหละที่ผมจะคิดถึงก่อนเป้นอันดับแรกเวลารถผมมีปัญหาอีก
วันนี้วันที่ 4 เมษา 54 ผมเอารถเข้าศูนย์เช็คตามระยะที่ 60,000 (พอดีศูนย์อยู่ใกล้ที่ทำงานแค่เดินเท้าไปป้ายรถเมล์เดียว) บอกอาการเพิ่มเติมคือเวลาใช้เกียร์ 2 ขึ้นลานจอดรถที่ไม่ชันมาก ปล่อยเท้าจากคลัชไม่ได้เลยเครื่องจะสะอึกๆๆเหมือนจะดับตลอด ต้องคอยเลี้ยงคลัชตลอดเวลา เอารถไปทิ้งไว้ตั้งแต่ 8.30 ช่างโทรมาบอกตอนบ่าย 2 ว่าอาการที่ว่าน่าจะเป้นที่คลัชใกล้หมด ต้องยกคลัช ใช้เวลา 2 วัน ราคาประมาณหมื่นต้นๆ ผมเลยกะไว้ทำคราวหน้า ครั้งนี้เช็คตามระยะไปก่อน พอดีเห็นเป้นช่วงล่างเลยนึกถึงร้านกิจเจริญชัย ฮกหลี โทรไปสอบถาม จำเสียงได้เลยเฮียเป็นคนรับ พูดเป็นกันเองเหมือนที่เคยเจอทุกอย่าง เลยคุยกับแกอย่างสบายใจ แกบอกว่าระยะแค่ 60,000 ไม่น่าจะคลัชหมดนะ ผมชักรู้สึกอุ่นใจขึ้นมาว่าอาจไม่ใช่เป็นที่คลัชหมดก็ได้ เผื่อจะได้ไม่ต้องเสียตังค์เป็นหมื่นไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ให้กับศูนย์บริการ ผมเลยบอกกับเฮียไปว่าจะเอารถไปให้ที่ร้านดูก่อน แกยินดีต้อนรับด้วยน้ำเสียงที่คุ้นเคยและเป็นกันเอง ผมเลยตัดสินใจว่าเดี๋ยวจะหาเวลาขับรถไปให้แกดูอีกครั้งอย่างแน่นอนในเร็ววันนี้ นี่คือความประทับใจของผมที่มีต่อร้าน กิจเจริญชัย ฮกหลี ครับ เพื่อนๆท่านใดไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากนัก รู้สึกกล้าๆกลัวๆไม่รู้จักร้านที่ไหนหรือกลัวว่าจะโดนหลอก ผมแนะนำที่นี่ครับ...จากประสบการณ์ตรงของผมเอง สนใจติดต่อไปที่ร้านนี้ได้ครับเบอร์ (081) 852-0872 เจ้าของร้านชื่อ เฮียเสว ครับ

แก้ไขเมื่อ 04 เม.ย. 54 17:34:00

จากคุณ : Pacharoen
เขียนเมื่อ : 4 เม.ย. 54 15:59:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com