Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขับรถไปชนท้ายคนอื่น แล้วคู่กรณีเรียกร้องค่า taxi ระหว่างที่รอซ่อมรถ กรณีแบบนี้ประกันต้องจ่าย หรือ คนชนต้องจ่ายคะ? ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องอยากจะสอบถามหน่อยค่ะ พอดีพึ่งขับรถไปชนท้า่ยรถคนอื่นมา รถเค้าจอดอยู่เฉยๆ แล้วเราไปชนเอง เสียหายและต้องส่งซ่อมทั้งคู่ แล้วคู่กรณีที่โดนชนเค้าเรียกร้องค่า taxi ที่จะนั่งไป-กลับที่ทำงาน ระหว่างรอรถซ่อมเสร็จ ไม่ทราบว่ากรณีแบบนี้เราจะต้องชดเชยในส่วนของค่้า taxi ให้ หรือว่าประกันของเราจะเป็นคนชดใช้ให้คะ ถ้าเราต้องเป็นคนจ่ายเองก็ถือว่ามันหนักพอสมควร เพราะเค้าเรียกมาวันละประมาณ 600 บาท ซึ่งรถเราก็ต้องซ่อมเหมือนกัน และต้องนั่งรถตู้ไปทำงานเองเหมือนกัน

คือจริงๆ แล้วรู้สึกผิดนะคะ แล้วก็เข้าใจว่าเค้าคงเซ็งมากมาย รถจอดอยู่ดีๆ ก็โดนชน แต่พอดีมีเพื่อนที่ทำงานประกันอีกบริษัทนึง เค้าบอกว่าจริงๆ แล้วประกันต้องจ่ายให้  เราก็เลยไม่อยากเสียสิทธิตรงนี้ไป

เราใช้ประกันชั้น 1 ของ LMG ค่ะ ถ้าประกันเค้ายอมจ่ายชดเชยค่า taxi ให้คู่กรณีก็ดีไป แต่ถ้าเค้าไม่ยอมจ่ายหล่ะคะ  เราจะทำยังไง (แล้วจริงๆ ประกันเค้าต้องจ่ายให้รึป่าวคะ มันครอบคลุมรึป่าว)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : เบียร์น้อย
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 54 23:56:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com