Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตำรวจไทยกับ มารยาทที่ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาหรือนี่จะเป็นมาตราฐานของตำรวจไทย ติดต่อทีมงาน

ตำรวจไทยกับ มารยาทที่ไม่ได้รับการอบรมสั่งสอนมาหรือนี่จะเป็นมาตราฐานของตำรวจไทย
เหตุเกิดจากการตั้งด่านของ สน.บางซื่อ ตรง BTS หมอชิต  เมื่อวันที่ 2 พ.ค.54 เวลา 21.00 น. รถผมเป็นโตโยต้า ยาริส รุ่น S Limited โดน ตร.นายนึงเรียกและผมก็จอดปกติแล้วการสนทนาก็เกิดขึ้น

ผม : สวัสดีครับมีอะไรครับ

ตำรวจไทย : รถคุณไฟสว่างครับ ขอใบขับขี่ด้วยครับ

ผม : คุณครับรถผมเดิมๆมาจากโรงงานครับจากโตโยต้าครับ ไฟหน้า HID ครับ

ตำรวจไทย : รถคุณไฟสว่างครับ

ผม : คุณครับรถผม yaris S limited ครับไฟหน้ามันเป็น HID ครับ

ตำรวจไทย : รถคุณมันไฟสปอต์ไลท์

ผม : เออคุณครับไฟล่างมันไฟตัดหมอกครับไฟบนมัน HID มาจากโรงงานครับ ในเวลานั้นผมไม่ได้เปิดไฟตัดหมอกนะครับ

ตำรวจไทย : ใบขับขี่ครับ พร้อมกับทำหน้าไม่พอใจ

ผม : คุณครับถ้าคุณจะเขียนใบสั่งคุณช่วยเขียนด้วยนะว่ารถผมไฟหน้าผิดกฏหมายแล้วใส่ชื่อคุณไปด้วยครับ จะได้ไปขึ้นศาลด้วยกันเพราะผมคงไม่รับข้อกล่าวหาครับ รถผมซื้อมาจากโตโยต้ายังไงผมก็ขับอย่างนั้น

ตำรวจไทย : ได้ขึ้นศาลก็ขึ้นครับ เพื่อนผมก็ทำงานที่โตโยต้าไม่มีหรอกครับที่ยาริสจะเป็นไฟ HID แบบที่คุณพูด

ผม : งั้นคุณช่วยรบกวนโทรถามเพื่อนคุณหน่อยครับว่ารถผมมันเป็นไฟ HID มาจากโรงงานไหมครับ ไฟ HID เหมือนของแคมรี่อ่ะครับคุณ

ตำรวจไทย : ไฟ HID ของแคมรี่มันต้องเป็นลูกแก้วกลมๆ แล้วเดี๋ยวนี้ไม่ผลิตแล้ว

ผม : งง ............ไม่ผลิตแล้วหรือคุณ ผมยังเห็นมันออกมาก็เป็นลูกแก้วอยู่นะครับ ส่วน HID ของ ยาริสมันไม่ใช่เป็นลูกแก้วนะครับ อย่างนี้ผมต้องพกโบวชั่วร์ไว้ที่รถตลอดเลยหรือครับ เอาอย่างนี้คุณเขียนใบสั่งมาแต่ผมไม่รับข้อกล่าวหานะครับไปขึ้นศาลกัน แล้วผมจะทำหนังสือแจ้งโตโยต ้าด้วยครับให้ไปเป็นพยาน

ตำรวจไทย : หน้าตาไม่รับแขกพร้อมพูด "มรึ...งรีบไปเลย......."

ผม : งง............ และขับรถออกมา

พอรถเลื่อนหน่อยยนึง ก็ได้ยินเสียง ..."กรวย(ให้อวัยะเพศกับผม)".... ด่าไล่หลัง ผมจึงจอดรถลงมาถามว่าคุณด่าใคร  ตร. ท่านนั้นเดินหนีไม่พูด หนีไปเข้ากลุ่มที่กำลังหากินกันอยู่ ตร.ท่านนั้นใส่เสื้อสะท้อนแสงทับชื่อเอาไว้จึงทำให้ไม่เห็นชื่อ หลังจากนั้นผมได้โทรเข้าไปที่ สวพ91 แล้วทาง สวพ91 ยัง งงกับกิริยามารยาทของ ตร. ไทย จึงแนะนำให้โทรไปร้องเรียนกับ จเร ตร. แต่ผมโทรไปแล้วไม่มีคนรับสาย ผมจึงทำการโทรเข้าไปที่ สน.บางซื่อ ร้อยเวรรับสายพร้อมก็พูดแบบไม่พอใจและวางหูทันที นี่หรือ ตร. ไทยที่กินเงินภาษีประชาชนแล้วยังมาด่าประชาชนที่ไม่ได้ทำผิดกฏหมายตรงไหน ถ้าคุณ ตร.ยอมรับความจริงว่าไม่มีความรู้เรื่องไฟหน้ารถแต่ละคันก็ สมควรที่จะไปอบรม เพิ่มเติมความรู้ไม่ใช่มาเที่ยวจับมั่วแล้วพอจับไม่ได้ ก็ด่าไล่หลัง มารายาทอย่างนี้หรือที่ได้รับการอบรมสั่งสอนกันมา

**** ผมขอลบชื่อและเบอร์ติดต่อผมออกนะครับ ตาม คห หลายๆท่านที่แนะนำมา ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไขเมื่อ 05 พ.ค. 54 11:46:52

จากคุณ : Sukpirom
เขียนเมื่อ : 3 พ.ค. 54 08:47:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com