Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ เพลียหัวใจเหลือเกิน กับ บริษัทประกัน คูเนีย +++++++++ ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่า

ผมเป็นลูกค้าประกันภัย รถ มาสด้า โปรทีเจ้ กับ  คูเนียมาหลายปี(รถอายุ แปดปี)
ปรกติแทบไม่เคยเคลมอะไร ได้ส่วนลดทุกปี
จนเมื่อ ปลายปีที่แล้ว 2-3 พย. 2553 เกิดน้ำท่วมใหญ่ที่หาดใหญ่
รถผม ท่วมถึงคอนโซล  เรียกเจ้าหน้าที่มาดู( ตอนหลังรู้ว่าเค้าเรียกว่า เซอร์เวย์ )

บอกว่าคืนทุนไม่ได้ น่าจะซ่อมได้( ตัวผมเองอยากคืนทุน เพราะท่วมมิดเครื่อง )
เจ้าหน้าที่บอกว่าจะลากไปนครศรีธรรมราช เพราะที่หาดใหญ่ อู่น่าจะเต็มเนื่องจาก
น่าจะมีรถน้ำท่วมรอซ่อมปริมาณมาก
ผมไม่คิดมากอะไร เลยยอมให้ลากไป ซ่อมที่ นคร อู่ในเครือ

ปรากฏว่า มี ECU พัง รอบริษัทหาอะไหล่ สุดท้ายหาไม่ได้ต้องเบิกห้างค่าของ แปดหมื่นกว่า
ซ่อมอยู่    4  เดือนครับ รอของ รออนุมัตินี่ล่ะ นานนนนน  มากก

อู่เรียกผมไปรับรถที่นคร
ผมเลยไปรับรถ   ช่างบอกกระจกไฟฟ้ามีปัญหานิดหน่อย ผมก็โอ อยากได้รถละ
เอารถมาขับที่หาดใหญ่ได้   หนึ่ง สัปดาห์ เกิดอาการ เครื่องจะดับ ไฟแบตโชว์ ไฟ ABS
ไฟ ถุงลมโชว์ เข็มน้ำมันตึขึ้นลง  ผมเลยปิดแอร์ ประคองรถไปที่ศูนย์มาสด้า หาดใหญ่

ช่างดูแล้วบอกว่าต้องซ่อมอีก ประมาณ   แปด หมื่นบาท   ต้องเปลี่ยน ไดชาร์จ  มอเตอร์สตาร์ท
สวิทซ์ประตู กระจกไฟฟ้า กล่องฟิวส์ เครื่องเสียง
แกะแผงประตู ยังเห็นมีคราบโคลนอยู่เลย

ผมล่ะงง               ตกลงว่า ซ่อม สี่เดือนเนี่ย ซ่อมอะไรบ้าง
ผมโทรไปอู่ที่นคร ประสานเคลมต่อเนื่อง

ซ่อม  ส่ีเดือน ใช้ได้ หนึ่งอาทิตย์เสีย

ส่งเรื่องไปบริษัทประกัน คูเนีย
พิจารณาเกือบเดือนบอกว่า

คุณทำประกันซ่อมอู่ ดังนั้น ต้องออกค่าซ่อมเองครึ่งหนึ่ง

ตกลงว่า ผมต้องเสียอีก สี่หมื่น

เจ้าหน้าที่ประกันว่าถ้าไปซ่อมอู่เดิม อาจไม่ต้องเสียเงิน

อู่ซ่อมรถผมมา สี่เดือน ใช้ได้อาทิตย์เดียว แต่ประกันยังให้ซ่อมอู่เดิมอีก

สักพักเจ้าหน้าที่ประกันโทรมา บอกว่าลองทำเรื่องคืนทุนมาเพราะท่าทางอาจไม่จบ
น่าจะต้องซ่อมอีกเยอะ

ผมเริ่มใจชื้น  เออ  รับผิดชอบหน่อยก็น่าจะดี

ตามเรื่องอีกครึ่งเดือน โทรตามเกือบทุกวัน     รอผู้จัดการบ้าง  รอกรรมการบ้าง

วันนี้ผมโทรไปอีก 9 พค. 54
เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ซ่อมอีก
ถ้าคืนทุนต้องหักค่าซ่อมที่ซ่อมไปแล้ว แสนแปด เหลือแสนกว่า (รถผม ทำทุน สามแสนสองหมื่น)
ผมว่า “ทำไมต้องห้กด้วย เป็นการประเมินผิดของเจ้าหน้าที่คุณเอง”
เค้าว่า “ประเมินไม่ผิด  งั้นก็ให้ซ่อมอีก”
ผมว่า  “ถ้าซ่อมครบทุนประกันแล้วยังเสียอีกล่ะ”
เค้าว่า  “ก็ถือว่าซ่อมครบทุนแล้ว”
ผมว่า  “อ้าว แล้วงี้ รถก็ขับไม่ได้ ซ่อมแล้วใช้ไม่ได้ ผมทำไง ต้องปรึกษากรมการประกันภัยมั๊ยเนี่ย
ไม่น่าจะถูกต้องนะ สงสัยต้องตั้งกระทู้ในพันทิปแล้ว”
เค้าว่า “ครับ” จบสนทนา
พรุ่งนี้ ว่าจะไปถามกรมการประกันภัยหน่อว่าทำไงได้บ้าง กับบริษัทแบบนี้
รวมไม่ได้ใช้รถมาครึ่งปี แล้ว แถมต่อประกันชั้นหนึ่งกับบริษัทเดิมไปอีกปีแล้ว(ต่อประกันก่อนน้ำท่วมหนึ่งสัปดาห์)

สรุป ผมควรทำไงดีครับ
เจรจายอมรับเงินแสนกว่า เพราะหักค่าซ่อมไปแสนแปดแล้ว
ไม่ยอมรับ ปรึกษากรมการประกันภัย

ขอบคุณครับ เรื่องยาวหน่อย เป็นอุทาหรณ์    

ผมมันซวยเอง

จากคุณ : ksongrit
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 54 17:49:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com