Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รวมยางเสือภูเขา ติดต่อทีมงาน

คือผมก็เคยลองยางมาหลายรุ่นก็ลองเอามาบอกต่อๆ
ถึงความรู้สึกการใช้งานความประทับใจ
ไว้เป็นแนวทางในการเลือกยางสำหรับครั้งต่อไป

ยางที่ผมเลือกโดยมากจะเป็นยางขนาด 1.9-2.1
ซึ่งจะมีทั้งยางที่เหมาะกับทางผสม เรียบและแทรค หรือยางลงแทรคโดยเฉพาะ

ก่อนอื่นมาดู พื้นฐานโครงสร้างก่อนนะครับ
ยางเสือภูเขานั้นโดยโครงสร้างจะมีขอบสองชนิด
คือชนิดขอบลวดWire bead และขอบพับ Kevlar Bead

ข้อดีของขอบลวดคือราคาถูกกว่ามากครับ
และน้ำหนักมากกว่าหากเทียบที่ขนาดเท่ากันลายเดียวกัน
ราคาท้องตลาดมีตั้งแต่เส้นละสามร้อยถึงห้าร้อยกว่าบาท
นิยมเป็นยางติดรถสำหรับรถราคาไม่เกินสองหมื่น
มักจะให้ขอบลวดมาให้
ใช้หมดถ้าเอาประหยัดก็ใส่ขอบลวดครับ ดอกยางเหมือนกัน เนื้อยางเหมือนกัน ขี่ไม่ต่างกันมากแค่หนักกว่านิดหน่อยครับ

ส่วนขอบพับจะเป็นยางที่มีราคาแพงกว่า
แต่ได้โครงสร้างที่เบากว่า
และขอบเคฟล่าก็มีความนุ่มนวลกว่านิดหน่อยครับ
ราคาก็มีตั้งแต่ เจ็ดแปดร้อยถึงพันกว่าบาทครับ

เรื่องน้ำหนักยาง มากน้อยขึ้นอยู่กับขนาด ชนิดของลายดอก จุดประสงค์การออกแบบเพื่อเส้นทางชนิดไหน เป็นปัจจัยต่างๆกันครับ
ยางเสือภูเขาปัจจุบันมีตั้แต่ที่หนักแค่ 300กรัมยัน700-800กรัม
ยางที่ใช้กันทั่วไปในขนาด 1.9-2.1
โดยมาก็มีน้ำหนักประมาณ สี่ร้อยถึงหกร้อยกรัม น้ำหนักยางจึงเป็นเรื่องสำคัญพอสมควรหนักไปก็ปั่นไม่ไหวหนัก
เบาไปก็อาจจะบางจนยางแตกง่าย
ยางสามร้อยกรัมกับหกร้อยกรัม ห่างกันมากกว่าครึ่งกิโลหนักกว่าเท่าตัว
ก็จะมีอัตราเร่งต่างกันมากทีเดียวครับ

ลายดอกยาง โดยทั่วไปดอกยางมีหลายแบบออกแบบแตกต่างกัน
มีทั้งที่เหมาะกับ ถนน ทางหินอัด หินร่วน โคลน หรือพื้นที่หลายๆแบบ
ทั้งออกแบบดอกละเอียด หยาบ การวางลายดอก
พวกนี้เป็นปัจจัยต่อมาครับที่นำมาคิด แต่ก็ไม่เสมอไปที่ดอกหยาบวิ่งทางเรียบไม่ดี บางลายดอกหยาบๆวิ่งถนนได้ดีก็มีครับ

เรื่องต่อมาคือ Compound ยางหนืดมากน้อยขนาดไหน ยางบางเนื้อเกาะถนนแห้งได้ดี เกาะถนนเปียกไม่ค่อยดี ยางบางตัวรีดน้ำดี อันนี้ถือเป็นปัจจัยรองลงมาครับ

ขนาดยางก็สำคัญเพราะมันก็จะมีน้ำหนักมากน้อยพื้นที่สัมผัสมากน้อย
ก็จะทำให้มีความเกาะถนนที่ต่างกัน
การทรงตัวที่ต่างกัน ยางใหญ่มักจะมีแก้มยางสูงนุ่มนวลกว่า และทรงตัวง่ายจากการมีหน้ายางกว้างกว่า
ยางเล็กพื้นที่สัมผัสน้อยกว่า แก้มต่ำต้องอัดลมสูงกว่ากระด้างกว่า แต่ทำความเร็วได้ดีเพราะยางมีลมมากแข็งมากและขนาดเล็กเบา

ด้วยปัจจัยต่างๆนี้ทำให้การเลือกยางค่อนข้างพิถีพิถันมากทีเดียว
เรียกว่าสำหรับนักแข่งระดับโลก
การเลือกยางถูกชนิดสำหรับการแข่งขันเส้นนั้นวันนั้นได้ถูกต้อง
ก็จะทำเวลาได้ดี เลือกผิดก็ทำเวลาได้แย่
เส้นทางเดียวกันแต่คนละวันแข่งขันมีฝน
ทางเปียกกับทางแห้ง ก่อนลงสนามยังต้องมาดูกันเลยครับ
ว่าจะเอายางอะไรไปใส่แข่งเพื่อให้เหมาะกับเส้นทางของวันนี้
นี่เขาซีเรียสมากในระดับแข่งขันกับยางที่ถูกชนิด
เราไม่ต้องซีเรียสมากขนาดนั้นหรอกนะครับ แค่เลือกที่คิดว่าเหมาะกับ การขี่ของเราและเส้นทางของเราก็พอครับ
เริ่มอันแรกเลยครับ ได้มาสดๆร้อนๆ
Schwalbe Racing Ralph
ตัวนี้ถือเป็นยาง ประเภทไปไหนก็ได้ แม้ขนาดยางจะมีขนาดกว้าง 2.1 แต่น้ำหนักไม่มากประมาณ 440 กรัมทำให้ไม่หนักมาก ขอบพับ
เนื้อยางเกาะถนนดีไม่หนืดมากจนเร่งไม่ออก
ถือว่าเป็นยางดอกลุยได้ที่ทำความเร็วถนนได้ดีมากเส้นหนึ่งครับ
รีดน้ำได้ดีปานกลาง เรียกว่าปานกลางไปหมด
แต่ก็เหมาะกับประเภท เส้นเดียวเปรี้ยวไปทุกที่ได้
แต่ต้องพกยางในไปเผื่อ
เพราะเนื้อยางบางมากพอสมควร แนะนำให้ใส่กันหนามรองชั้นในด้วยครับ ราคาพอสมควรครับเป็นยางจากเยอรมันนี
ประมาณพันต้นๆครับ
ยางเป็นลายกลับ เพราะใส่ด้านหลังจะหันดอกไปอีกแบบ ด้านหน้าก็จะกลับด้านอีกแบบ เวลาใส่ต้องดูทางด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ค. 54 21:42:12

จากคุณ : หมาส้มสมหวัง
เขียนเมื่อ : 9 พ.ค. 54 20:56:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com