Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้าเห่อ Versys ภาค 4: ของฝากจากมาเลเซีย "คนแปลกหน้าในความทรงจำ" (ตอนสุดท้ายละ) ติดต่อทีมงาน

สืบเนื่องจาก
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10603794/V10603794.html

และ
http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10613872/V10613872.html

ดีใจที่ติดตามอ่านกันนะครับ ขอบคุณทุกคนมาก เดี๋ยวขอตอบคนที่ตั้งคำถามไว้ก่อนค่อยไปเจอคนแปลกหน้ากันต่อเน้อ

#34: ฮ่าๆ จะได้ตามไปกินข้าวเจ้าเด็ดๆ เหรอครับ จริงๆ แล้วทริปนี้ผมจะบ้าตายมันอร่อยทุกมื้อเลย สำหรับเรื่องกล้อง ของเพื่อนผมแค่ใส่สกรีนที่เป็นอุปกรณ์เสริมของมันเองเข้าไปน้ำหนักก็เพิ่มจนใช้งานไม่ถนัดเหมือนตัวเปล่าๆ แล้ว จีพีเอสคงยากครับ

#36: Nuvi 205 ครับผมซื้อที่โลตัสหางดงตอนมันลดเหลือสามพันกว่า แผนที่มาเลเซียโหลดของฟรี ปีไม่ใช่ล่าสุด จากในเน็ต รู้สึกจะได้ลิงค์มาจากพันทิปนี่แหละ ส่วนใหญ่จะไม่มีตำแหน่งที่พักที่ผมจองจากข้อมูลใน tripadvisor.com ต้องไปโทรถามเขาว่าอยู่ใกล้สถานที่สำคัญอะไรบ้าง แล้วตั้งจีพีเอสไปตรงนั้นเอาครับ

ที่เราบอกว่าบล็อกสัญญานมันเป็นภาษาพูดเฉยๆ ไม่ใช่คำที่ถูกต้องทางเทคนิค แต่การระงับใช้จีพีเอสซึ่งเป็นสมบัติของกองทัพสหรัฐทำไม่ยากเลยนะครับ ตอนสงครามอ่าวครั้งแรกผมกำลังเดินป่า ใช้ Garmin XL12 ตัวท็อปอยู่ๆ มันก็เลิกทำงาน เขาเข้ารหัสสัญญานทีเดียวใช้ไม่ได้หมดทั้งโลกเลย ดีที่ป่าเขานอจู้จี้มันเล็กกระจิ๋วหลิว ใช้จีพีเอสแค่เก็บพิกัดไม่ได้ใช้นำทาง ไม่งั้นมีเดี้ยง

คราวนี้ที่ใช้งานไม่ได้น่าจะเป็นอีกวิธี ถ้าให้เดาคือเขาคงลบบางพื้นที่จาก map ตามคำขอของรัฐบาลเรา ด้วยเหตุผลความมั่นคง เมืองโกตาบารูทั้งเมืองไม่มีอยู่ในรายชื่อในเครื่องเลยผมต้องตามป้ายถนนเอาตั้งแต่ออกจากกัวลาตรังกานู ส่วนกริกนั้นสั่งนำทางวิ่งไปได้ไม่ถึงชั่วโมงเครื่องก็บอกว่าไม่มีข้อมูล ยุติการนำทางไปเฉยๆ

ขอบคุณสำหรับขอสังเกตเรื่องเฮียฉั่วนะครับ พลอยได้ความรู้ไปด้วย

ร้านเฮียเป็นธุรกิจครอบครัวร้อยเปอร์เซ็นต์ ช่างคือหลานชาย ลูกมือก็ลูกชายสองคน ตัวเฮียฉั่วแกหน้าตาเป็นอย่างนี้

จากคุณ : รันตี
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 54 08:44:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com