Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

^^^ ประกันชั้น 1 ชนค่อยๆ ต้องจ่าย 1000 เหรอครับ? ชนแรงๆ ไม่ต้องจ่าย ติดต่อทีมงาน

สอบถามเกี่ยวกับประกันชั้น 1 เพื่อความเข้าใจด้วยครับ
เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อรถ Honda City Society มาตอนปลายเดือนมีนาคม ตอนนี้ยังเป็นป้ายแดง แล้วก็มาเกิดอบัติเหตุกับรถดังนี้

Case 1 : 20/5/54 ขับชนกับเสาเหล็กที่บ้าน กระจกข้างเป็นรอยถลอก สีหายไปประมาณ 1x2 cm. ค่าทำสีประมาณ 600 กว่าบาท

Case 2 : 23/5/54 ขับชนกระถางต้นไม้ ประตูกับสเกิร์ตเป็นรอยค่อนข้างลึก ค่าทำประมาณ 4000 กว่าบาท

เพราะไม่อยากจะขับรถที่ออกมาใหม่ๆที่เป็นรอย ผมก็ได้นำรถเข้าเคลมทำสี ประกัน บ.เอ็ม รับทำทั้ง 2 Case

แต่ใน Case 1 ผมต้องเสียค่า Accept จำนวน 1000 บาท เหตุผลคือ Case 1 ไม่บุบ ไม่ยุบ ไม่แตก

ส่วน Case 2 ที่เคลมโดยผมไม่ต้องจ่าย 1000 บาท เพราะมีรอยยุบ

ผมพยายามอธิบายและให้เวลากับทาง บ.ประกัน ทบทวนว่า สมควรหรือไม่ที่จะมาเก็บเงิน 1000 บาทกับลูกค้า เพราะผมมองว่า บ.ประกัน สร้างกฏนี้ขึ้นมาสำหรับกรณีลูกค้าต้องการเคลมทำสีตอนใกล้หมดประกัน แต่รถผมยังเป็นป้ายแดงควรจะมองในอีกกรณี

อยากจะนำรูปมาลงแต่ส่วนตัวไม่ได้ถ่ายไว้ น้องที่รับเคลมที่ศูนย์ honda นัดว่าจะสามารถ save ให้ได้วันพฤหัสนี้

ตอนนี้ตัวแทนประกันแนะนำให้ผมจ่ายซ่อมเองเพื่อจะได้ประวัติดีๆ ผมไม่ซีเรียสเรื่องเงินซ่อม 600 กว่าบาท แต่ซีเรียสที่ผมชนค่อยไปหน่อยเลยไม่ยุบ ไม่บุบ ไม่แตก

จากคุณ : ผมรักครูแหม่ม ครูแหม่มน่ารักนะ
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 54 17:39:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com