Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ยื่นขอจดทะเบียนมอไซค์ใหม่ รอทำไม 2 อาทิตย์...ประหยัดตังค์อีกหลายร้อยด้วย ติดต่อทีมงาน

คุณ monsungja บอกให้ตั้งกระทู้เล่าเรื่องไปยื่นจดทะเบียนมอไซค์ใหม่ ผมก็เล่าเท่าที่นึกออกแล้วกัน เพราะมันเร็วเหมือนฝันไปน่ะครับ
เอกสารที่ใช้จริงๆคือ
1.ใบคำขอจดทะเบียนรถ (http://www.dlt.go.th/th/eform/forms/regcar6.pdf)
2.ใบเสร็จรับเงิน ใบกำกับภาษี อะไรเทือกนี้ที่ได้มาจากร้านขายรถ
3.สำเนาบัตรประชาชน
4.หนังสือแจ้งจำหน่ายจากยามาฮ่า
แต่ผมเอาไปเยอะกว่านั้นมาก ..555...

ก็ง่ายๆครับ ไปเช้า คิวน้อย สบายๆ..
1. ตรวจสภาพรถ
ที่สถานตรวจสภาพรถ หลังอาคาร 4 ..แปดโมงนิดๆ  ขับมอไซค์ทะลุเลยส่วนตรวจสภาพรถยนต์ไป จะเป็นส่วนตรวจสภาพมอไซค์  
หลบสิ่งกีดขวางให้ดีแล้วกัน มันระโยงระยางเต็มไปหมดทั้งจากหลังคา และบนพื้น ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่ทั้งหมดเลย เขาถามหาเลขตัวถัง+เครื่องยนต์ที่ร้านขูดไว้  
(ผมไม่ได้ให้ไปตั้งกะแรก เพราะวันไปทำใบขับขี่ เจ้าหน้าที่อาคาร 2 จัดเอกสารให้ และเอาส่วนนี้ออก ที่จริงควรใส่ไว้)
แล้วเจ้าหน้าที่ให้เอียงรถให้เขาก้มดูว่าตรงไหม ที่จริงผมว่าถ้าไม่มีใบนี้คงไม่เป็นไร เจ้าหน้าที่คงต้องขูดหาเลขเอง
ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที จากนั้นเจ้าหน้าที่ตรวจสภาพก็ให้บัตรคิวมา บอกให้ไปจอดรถข้างๆโรงอาหาร แล้วรอรับเอกสารคืนที่ช่อง 9
...ก่อนเลื่อนรถไปจอด ให้หาห้อง(ช่อง) 9 ให้เจอก่อน อยู่แถวๆนั้นแหละ ป้ายบะเริ่ม ผมไม่ดูเอง ไปจอดรถก่อน เดินเข้าอาคาร 4 หาช่อง 9 ซึ่งมันไม่มี ต้องย้อนกลับมาที่ตรวจสภาพมอไซค์ ถึงได้เห็น ..เฮ้อ..
รอไม่เกิน 15 นาที (รวมเดินหาช่อง 9) เจ้าหน้าที่ก็เรียกเบอร์เรา พร้อมกับคนอื่นๆอีกห้าคน ไปรับเอกสารคืน แล้วให้ไปอาคาร 2

2. ยื่นขอจดฯ จยย.ใหม่
ขึ้นไปชั้น 4 ของอาคาร 2 ยื่นเอกสารทั้งหมดให้เจ้าหน้าที่ช่องที่เขียนว่า ตัดบัญชีรถจักรยานยนต์ แป๊บเดียวเขาก็คืนเอกสารทั้งหมดมา(ไม่มีคิวเลย)
แล้วลงมายื่นเอกสารทั้งหมดให้เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ชั้น 1 คนที่ประจำช่องกลาง(กรอกใบคำขอจดฯให้ครบถ้วนก่อน)
เขาตรวจความเรียบร้อย คืนเอกสารให้ แล้วเขาก็กดบัตรคิวให้เราไปนั่งรอเรียก ก้นยังไม่ทันแตะที่นั่งตาเหลือบไปเห็นเบอร์บัตรคิวเราโชว์บนจอ ให้ไปติดต่อช่อง 18
เจ้าหน้าที่ช่อง 18 เอาเอกสารไปหมด ให้บัตรคิวมาอันนึง บอกว่ารอเรียกนะ ในบัตรคิว บอกว่า ขั้นตอนนี้ใช้เวลาไม่เกิน 40 นาที ถ้าเกินให้ติดต่อเจ้าหน้าที่
เราก็ดูนาฬิกาเป็นเวลา 0845  กะว่า ถ้า 0930 แล้วไม่คืบหน้าจะไปทวง
นั่งเล่นเน็ตไปจนถึงประมาณ 0910 เขาก็เรียกเราไปรับเอกสารคืนพร้อมให้เล่มเขียวมาเล่มนึง แล้วให้ไปรับแผ่นป้ายทะเบียนอลูฯที่ช่อง 25 ยื่นเอกสารให้เจ้าหน้าที่
...ไม่เกินนาทีนึง ก็ได้ป้ายทะเบียนอลูมาประดับเจ้า Fiore แล้ว...จบครับ ไม่ถึงชั่วโมงครึ่งด้วยอ่ะ

จากคุณ : Ontjung
เขียนเมื่อ : 22 มิ.ย. 54 14:44:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com