Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เห็นด้วยไหมครับ กับ FB เช็คด่านตรวจ ติดต่อทีมงาน

เห็นด้วย (24 คน)
  ไม่เห็นด้วย (23 คน)

51.06%
  เห็นด้วย (24 คน)
 48.94%
  ไม่เห็นด้วย (23 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 47 คน

สำหรับผมแล้วเรื่องแบบนี้มันก็เหมือนดาบ 2 คม

ถามว่าถ้าปฏิบัติตามกฏ การขับขี่มอเตอร์ไซด์ ใส่หมวกกันน๊อค+พกใบขับขี่+ติดใบพ.ร.บ+คู่มือเล่มทะเบียน พกมาทั้งหมดเนี่ยเจ้าหน้าที่จะทำอะไรเราได้(อีก)ไหม?

ที่เห็นๆน้องแถวเทคโน ราชภัฎนครราชสีมา ขับขี่มอเตอร์ไชด์มาเกือบๆทั้งหมด เอาเป็นว่า 6 ใน10 คน นั้นจะไม่สวมหมวกกันน๊อคกันเลยทีเดียว ผมก็มานั่งคิดในใจว่า ทำไม.....ร้อนก็ร้อน อย่างน้อยก็กันแดดหน่อยหล่ะวะน้องเอ้ย ไม่ต้องมาคอยเอามือป้องหน้าผากกันแดดกันให้เมื่อยตุ้มหรอกน้อง ผลพลอยได้คือป้องกันอุบัติเหตุไปในตัวด้วย(ขนาดใส่ยังตายเลยครับพี่จะบอก หน้าบริษัทผมเลย!!)

ส่วนเรื่องไปเที่ยว ถ้าหากดื่มมากไปก็ไม่ควรขับ(แต่เรื่องนี้พูดมากไม่ได้ เพราะ จขกท. ยังไม่เคยเจอกับตัวเอง เพราะชอบสังสรรค์ที่บ้านมากกว่า ดังนั้น รอท่านอื่นมาเสริมแล้วกันครับ)

ที่นี้พอมามีการตั้งกลุ่มแจ้งเตือนกันทาง FB ว่าด่านอยู่ตรงไหนอะไรยังไง ผลที่ได้สำหรับน้องๆก็คือหลบตำรวจได้(ฮ่าๆๆ สบายตรูแหละ)

ผลที่ตามมาหล่ะครับ เคยคิดกันบ้างไหม?
ยกตัวอย่าง
เรื่องที่ผมเคยได้ฟังมาจากเพื่อนคนนึงเขาบอกว่าแถวหมู่บ้านที่เขาอยู่ มี่เพื่อนบ้านโดนโจรเข้าไปขโมยรถยนต์แล้วขับรถหลบหนีไป....เจ้าของบ้านได้ยินเสียงเลยออกมาดูปรากฏว่ารถหายไปแล้วจึงโทรแจ้งตำรวจ ตำรวจจึงประสานงานกับด่านตรวจซึ่งกำลังทำงานอยู่ในระแวกนั้นจึงสามารถสกัดจับโจรไว้ได้...มองกลับกันถ้าหากโจรคนนี้อัพเดทข้อมูลเรื่องด่านตรวจจาก FB ที่ท่านๆโพสกันเข้ามาหล่ะ ถามว่าจะเกิดอะไรขึ้น อยากให้มองที่จุดนี้บ้างครับ เพราะอาจจะยังมีคนที่เดือดร้อนต้องการพึ่งตำรวจพวกนี้อยู่ก็ได้ครับ

จากคุณ : minkexotic
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 54 15:32:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com