Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* * * สำรวจเส้นทางไปเกาะสมุย กับ Chevrolet Optra 1.6 LS * * * A/T ติดต่อทีมงาน

-- ปีนี้เป็นปีแรก ในรอบหลายๆปี ที่ผมเพลาๆเรื่องการเที่ยวต่างจังหวัดลงครับ จากเดิมเฉลี่ย 2 เดือนครั้ง ปัจจุบัน ผ่านมา 7 เดือนแล้ว เพิ่งจะได้เที่ยวครั้งแรกนี่ล่ะครับ เหตุผลหลักๆก็คือ เรื่องความมั่นคงของที่ทำงาน แล้วก็ กำลังพยามเก็บเงินซื้อบ้านสักหลังน่ะครับ

-- อยู่มาวันนึง เพื่อนสาวสมัยมัธยมปลาย ก็โทร.มาชวนไปเยี่ยมเพื่อนอีกคนนึง ที่กำลังจะคลอด ที่ เกาะสมุย เออแฮะ น่าสน เพราะเคยไปเที่ยวกันหลายๆคนครั้งสุดท้าย เมื่อ 5 – 6 ปีก่อนนู่นแน่ะ ทริปนี้มีเพื่อนๆไปกัน 3 คน พร้อมกับ ผมที่ทำหน้าที่คนขับ และ ผู้ควบคุมคนขับ อีก 1 คน รวมเป็น 5 คนพอดีครับ

-- และปกติของการเดินทางไกล ผมมักจะใช้เจ้า Civic FD เป็นหลัก เพราะรถถูกเซ็ทมาสำหรับวิ่งทางไกลอยู่แล้วครับ แต่เคสนี้เป็นกรณีพิเศษ เนื่องจาก ไปกันเยอะ ท้ายรถ Civic ค่อนข้างแคบ แถมด้วยเครื่องเสียงอีกชุดนึง ทำให้เหลือเนื้อที่วางของพอๆกับรถติดแก๊ส แถมด้วยช่วงล่างที่แสนจะเตี้ย ก็เลยต้องตกไปล่ะครับ มองไปมองมา เอาฟะ ไปกัน 5 คน มีตัวหารเยอะ เอา Optra ไปละกัน ยังไม่เคยจับมันวิ่งทางไกลเลยสักทีสิ

ก่อนไปก็ตรวจสอบสภาพความพร้อมทั่วไปครับ
1. น้ำมันเครื่อง  เหลือระยะเปลี่ยนอีก 2,000 กม. ยังพอไหว ระดับยังไม่ขาด แต่สีค่อนข้างดำแล้ว คงไม่เป็นไร
2. น้ำมันเกียร์ ระดับไม่พร่อง แต่ทำไมสีมันเข้มจังหว่า เรียกว่า เกือบดำเลยล่ะ เอาฟะใช้ไปก่อน
3. ระดับน้ำในหม้อน้ำ  เพิ่งเปลี่ยนมาตอน 5 หมื่นกม. ระดับยังถูกต้อง
4. ระดับน้ำกลั่นแบตเตอร์รี่  เพิ่งเปลี่ยนแบตมาไม่ถึงปี น้ำกลั่นยังไม่พร่อง
5. ระดับน้ำมันเบรค  ส่องๆดูอยู่ที่ระดับ Max พอดี งั้นผ่าน
6. ระดับน้ำมันเพาเวอร์  อยู่ที่ Max พอดี
7. ระดับน้ำล้างกระจก  เติมน้ำยาล้างกระจก (แบบไม่มีแอมโมเนีย) ลงไปสักหน่อย แล้วเติมน้ำให้เต็ม
8. แรงดันลมยาง  ปกติ ตามสเปคกำหนดมา 32 ปอนด์ครับ แต่ด้วยความนี้ไปกันเยอะ เดินทางไกล และรถเติมลมธรรมดา ไม่ใช่ไนโตรเจน งั้นขอบวกเพิ่มอีก 2 ปอนด์แล้วกันครับ (เป็น 34 ปอนด์)
9. ใบปัดน้ำฝน  เอาผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดที่ยาง จนคราบดำที่ติดผ้าหมดไป จะได้ปัดได้สะอาดๆ
10. ไฟส่องสว่าง  เปิดให้หมด แล้วเดินตรวจรอบคัน
หลักๆก็ประมาณนี้แหละ คันนี้เช็คมากหน่อย เพราะวิ่งแต่ในเมือง และแฟนผมเป็นคนใช้ด้วยล่ะครับ อ้อ ก่อนเดินทางไกล ผมหยิบประแจถอดล้อของ KOKEN พร้อมลูกบล็อคเบอร์ 19 ติดท้ายรถไปด้วยครับ เผื่อเหตุฉุกเฉินครับ
อ้อ ยังมีเรื่องของการทดลองวิ่ง  ซึ่งสำหรับรถคันนี้เจอปัญหาพวงมาลัยสั่น ยามวิ่งเกิน 110 กม./ช.ม. (สั่นตลอดยัน 160 – 170 กม./ช.ม. ครับ) ซึ่งได้จัดการถ่วงล้อไปเรียบร้อยละ

-- สรุปว่า สภาพรถคราวนี้ ไม่น่าห่วงอะไร ตัวรถอายุแค่ 3 ขวบเศษ กับเลขไมล์ 5.8 หมื่นกม.ครับ ถ้าจะให้กังวลก็มีเรื่องเดียวคือ สภาพยางที่แตกลายงา ซึ่งเคยเอามาอวดโฉมในกระทู้ก่อนไปแล้วครับ

สำหรับภาพถ่าย ในคราวนี้มาจากกล้อง 3 ตัวครับ
1. Sony Alpha A500 ของผม … ที่หลังๆขี้เกียจถือ ก็โยนให้เพื่อน ที่กล้องเค้าแบตหมด จัดการถ่ายแทน
2. Canon Kiss X4 หรือชื่อไทยก็ EOS 550D ครับ
3. Sony Xperia Arc อันนี้ตอนขี้เกียจจะถือกล้องใหญ่ลงจากรถน่ะครับ คุณภาพพอดูได้นะ

คนถ่ายนี่ ฝีมือฝึกหัดล่ะครับ โดยเฉพาะผม

จากคุณ : เด็กบูรพา
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 54 20:50:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com