Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** จากใจเภสัชกร มาบอกข้อมูล สำหรับผู้ที่เชื่อว่าแท๊กซี่รมยาสลบเป็นเรื่องจริง ???*** ติดต่อทีมงาน

***ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อน ว่ากระผมเองก็เป็นเภสัชกร จากมอเชิงดอย ซึ่งเข้าห้องรัชดาเกือบทุกๆวัน แต่ไม่มีสติกเกอร์รัชดา แหะๆ (เพราะเกรงว่าจะทำให้ชาวห้องรัชดาโดนด่า เพราะตัวเองก็ขับรถไม่เชิงตามทฤษฎีเท่าไร (แต่ก็ตามระเบียบซะส่วนใหญ่นะ))

***สืบเนื่องจากจะเห็นว่ามีหลายครั้งที่เห็นกระทู้เกี่ยวกับ การรมยาสลบโดยแท๊กซี่ ซึ่งก็นะครับแท๊กซี่ก็คนเช่นกัน มีทั้งดีและไม่ดี แท๊กซี่ดีๆผมก็เจอเยอะ ไม่ดีผมก็เคยเจอ แต่ก็ไม่เป็นไรนานๆขึ้นที (เพราะเข้ากรุงเทพไม่บ่อย)

***มาเข้าเรื่องดีกว่า
   ผมด้วยเกรียติของเภสัชกร ผมขอยืนยันว่ามันไม่มีหรอกครับ ยาที่แท๊กซี่จะสามารถวางยาสลบเราได้โดยที่แท๊กซี่ไม่สลบไปด้วย เพราะการให้ยานั้นยิ่งเป็นยาที่ดมสลบด้วยนั้น ปริมาณต้องสูงมากๆๆๆๆๆ และเข้าไปโดยการหายใจโดยตรง โดยในห้องผ่าตัดนั้นให้กันโดยผ่านทางท่อช่วยหายใจโดยตรง ไม่งั้นถ้าให้เป็นไอระเหยโดยให้ความเข้มข้นถึงสลบได้นั้น ทั้งแพทย์ และพยาบาลที่ผ่าตัด หลับหมดครับ (แล้วใครจะผ่าตัดเรา ใช่ไหมครับ)

ซึ่งการให้ยาสลบนั้นมีแค่ 2 วิธีเท่านั้น คือ
1.การดม(เน้นว่าดม คือเอาไปดมโดยตรง)
และ
2.การฉีดยาสลบ เท่านั้น

ดังนั้นขอสักทีเถอะครับ ขี้เกียจอ่านกระทู้เกี่ยวกับแท๊กซี่รมยา แล้วก็ต้องเข้าไปตอบให้ว่ามันไม่มี ทั้ง แพทย์วิสัญญี เภสัชกร มาบอก แล้วคุณยังจะไม่เชื่ออีกเหรอครับว่ามันไม่มี

ข้อมูลเพิ่มเติมว่ายาสลบทำงานอย่างไรใช้อย่างไร ตัวยาอะไร ผมขอไม่บอกครับเพราะข้อมูลเหล่านั้นมีทั้งโทษและคุณ ครับ

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกระทู้เภสัชกร หมอยาเชิงดอยครับ

ปล.จะเชื่อหรือไม่เชื่อว่าที่ผมบอกถูกหรือไม่ ขอใช้พิจารณญาณของตัวคุณๆท่านๆเองนะครับ  ขอบคุณครับ

จากคุณ : bombbali
เขียนเมื่อ : 30 ก.ค. 54 15:51:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com