Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประกันภัยประเภท 2+ โดนชนแล้วหนี ถ้าจำทะเบียนได้ เคลมได้นะครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเป็นคนนึงที่ใช้ประกันภัยรถยนต์ประเภท 2+ เมื่อปีที่แล้วรถผมโดนมอเตอร์ไซค์ชนแล้วหนี ( เคยมาโพสเรื่องใน pantip ด้วย ) แต่ผมจำทะเบียนได้เลยโทรแจ้งประกันแล้วนัดเจอที่ สน.ทองหล่อ โดยเจ้าหน้าที่ประกันอ้างว่า ผมต้องติดตามคู่กรณีเอง และไม่รับเคลมให้ ผมเองเลยได้แต่ทำใจ

แต่.....วันนี้ผมได้อ่านกระทู้นี้ ความเห็นที่ 164

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V10966814/V10966814.html

เนื้อหามีดังนี้
---------------------------------------------------
ขอแนะนำเรืองเคลมประกันภัยครับ

ถ้ากรณีเราจำทะเบียนคู่กรณีได้ (โดยเฉพาะมีวีดีโอประกอบเลขทะเบียนชัดเจน) เป็นประกันชั้น 2plus

เคลมได้ครับ เพราะถือว่า เราสามารถแจ้งทะเบียนรถคู่กรณีให้บริษัทประกันทราบได้ **ส่วนหน้าที่ในการติดตามคู่กรณีเป็นหน้าที่ของประกัน หน้าที่ของเราคือ จดทะเบียนไว้ให้แล้ว***

ถ้าบริษัทประกันบอกว่า เคลมไม่ได้ หรือ ให้หาตัวคนชนมาเอง ให้โทรไปที่ เบอร์

1186 (คณะกรรมการกำกับและส่งเสริมการประกอบธุรกิจประกันภัย : คปภ. จะมีเจ้าหน้าที่เรียกบริษัทประกันภัยไกล่เกลี่ยนให้ครับ )

หากใช้เบอร์บ้านโทร . สายจะโอนไปที่ สำนักงาน คปภ.จังหวัดนั้นๆ ครับ

หรือ สามารถร้องเรียนผ่านเว็บไซต์ได้ที่ www.oic.or.th ครับ
---------------------------------------------------------------------

พออ่านเสร็จผมโทรไปที่ คปภ. ทันที ทางเจ้าหน้าที่ยืนยันเหมือนกับที่ คห.164 แนะนำมา โดยหลังจากเกิดเหตุทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่ามีระยะเวลาในการแจ้งเรื่องภายใน 2 ปี และปกติแล้วทางประกันภัยต้องรับผิดชอบในการตามคู่กรณีเอง และต้องซ่อมแซมรถให้กับผู้ทำประกันภัยด้วย โดยที่ไม่ต้องรอตามจนเจอคู่กรณี

" กรุงเทพประกันภัย " เร็วๆนี้ผมคงได้ร้องเรียนนะครับ เสียความรู้สึกจริงๆผมยอมเสียเบี้ยประกันภัยแพงกว่าเจ้าอื่น เพราะดูแล้วบริษัทคุณมีชื่อเสียง ดูเชื่อถือได้ แต่เจอเข้ากับตัวแบบนี้ บอกตรงๆว่าแย่มากครับ

จากคุณ : ^BmwM5^
เขียนเมื่อ : 26 ส.ค. 54 16:14:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com