Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เตือน : ถ้าจะออกรถระวังโดนเอารถตัวโชว์มาขายโดยไม่แจ้งล่วงหน้านะคะ ติดต่อทีมงาน

เริ่มเล่าเลยนะคะ

อาทิตย์ก่อน ที่บ้านเราตัดสินใจว่าจะนำรถวีออส ปี 2005 ไปเปลี่ยนเป็น Altis
แต่พอไปที่โชว์รูม เปลี่ยนใจกะทันหันว่าเอาเป็น Prius ดีกว่า

ก็ไปดูรถคันที่โชว์อยู่ Prius สีดำ พ่อแม่ ครอบครัวเราพึงพอใจ โอเค จองเลย สีดำนี่แหละ
เซลบอกว่าประมาณอาทิตย์หน้า (ซึ่งคือวันนี้แหละค่ะ) น่าจะได้รับ ซึ่งเราก็ เออ... เร็วดี

แต่ด้วยอะไรไม่ทราบ เราก็พูดคุยกันเล่นๆ กับที่บ้านว่า "ไม่ใช่ว่าเอาคันโชว์นี่มาให้นะ 555"

และด้วยความโชคดีจริงๆ ของเรา เราไปเปิดประตูรถที่โชว์อยู่ในวันนั้น ด้านคนนั่ง (ด้านหน้า) แล้วดูลอตผลิตว่ามันผลิตวันไหน เห็นว่าเป็นวันที่ 1 เมษายน 2011 ตาก็ปราดไปเห็นว่าเลขท้ายตัวถังที่อยู่บนๆ ของวันที่ คือ 4475

ก็ไม่ได้ตั้งใจมาก แต่ว่าจำได้....

และวันนี้ก็มาถึง 31 สิงหาคม 2554 นัดหมายรับรถช่วง 16.00 น.
เรียกแท๊กซี่ ไปกับแม่ กะว่าเดี๋ยวขับรถใหม่กลับบ้านจะได้ไปด้วยกันทีเดียว

ไปถึง เซลก็ออกมาต้อนรับ เราเห็นละ Prius สีดำ ป้ายแดงจอดรออยู่... เอาเว้ย วันนี้กลับด้วยกันละเนอะ....

เซลนำกุญแจมาให้ตรวจสอบภายในรถต่างๆ นานา

ปรากฏว่า...

เปิดไปเจอรอยขูดขีดตามคอนโซลเยอะมาก และเป็นรอยลึก

ตามบันไดข้าง มีร่องรอยการโดนเท้าผู้คนปาดไปมา ถลอกครบทุกประตู มากน้อยแล้วแต่ดวง

ข้างหลังเบาะคนขับ และผู้โดยสารด้านหน้า มีร่องรอยของการโดนเท้าผู้คนพลั้งเผลอไปเขี่ยโดน

เบาะคนขับ และผู้โดยสารด้านหน้า นุ๊มนุ่ม และเป็นรอยยับย่น ประหนึ่งรถที่ใช้มาแล้วร่วม 3 ปี (คิดภาพรอยย่นๆ ด้านขวา ของเบาะด้านคนขับ ที่จะโดนก้นประทับลงไปก่อนส่วนอื่นๆ ของเบาะ...ยับพอๆ กับรถอีกคันของเราที่ใช้มาแล้ว 4 ปีกว่า)

เราก็ถามเซล เอ๊ะมันเป็นตัว test เหรอคะ ทำไมมันเยินจัง หุหุ
เซลบอก ไม่ใช่ครับ ดูเลขไมล์ได้ครับ

เซลก็น่ารักค่ะ ไปเอาน้ำยามาขัดถูให้ รอยเท้าหายไป แต่รอยถลอก กับเบาะที่ยันย่นเป็นร่อยก้นของผู้คนมากมายนั้น ไม่ได้หายตามไปด้วย

เอะใจ ไปเปิดประตูคนนั่งด้านหน้าดูข้างประตูหน่อยซิเรา
จ๊ะเอ๋ !!! เป๊ะค่ะ เป๊ะ เลขตัวถังลงท้าย 4475 และวันที่ผลิต 1 เมษายน 2011

ถามเซล... "อ่าว นี่มันตัวโชว์ที่เราดูวันนั้นนี่คะ ใช่นี่จำได้ 4475 1 เมษายน.... แล้วนี่ยังไง"
เซลหน้าเสีย ประมาณว่าเอ้ย จริงอ่ะ (หรืออาจจะเป็น อิบหายแล้ว รู้ได้ไงหว่า)

เซลหายไปพักใหญ่ กลับออกมาหน้าซีด ยอมรับว่าเป็นตัวโชว์จริง....

แล้วไงรู้มั้ยคะ ในโชว์รูม ก็มี Prius สีดำอีกคันนึงอยู่ แต่เหมือนเพิ่งจะมา เพราะพลาสติกเบาะยังไม่ได้แกะ ล้อก็ยังเป็นล้อกระทะยังไม่ได้เปลี่ยน

นี่มันคืออะไร.....

ซักถามกับเซล ค้นพบความจริงว่า ... แม่นแล้ว Prius คันที่มาโชว์ตัวใหม่ เพิ่งมาวันนี้... เพราะอะไรเหรอคะ

เพราะว่าเค้าเอาคันโชว์ คันเก่า มาขายให้เราไงคะ

เรากับแม่ก็บอกว่า ไม่ได้หรอกค่ะ เราคงเอาคันใหม่ดีกว่า ทางเซลก็ขอเสนอข้อเสนอต่างๆ จะให้เราเอาคันนี้
ก็ถามว่าจะให้อะไร ... มันน้อยนิดค่ะ จะให้ Point เพิ่ม เพื่อใช้ในศูนย์บริการอีก 5000 เอ่อมม...

ก็เลยยืนยันค่ะ ว่าต้องเอาคันใหม่มาให้เราเท่านั้น

เซลก็บอกว่า เข้าใจว่าความรู้สึกของลูกค้าเสียไปแล้ว อาจเห็นเพียงจุดเล็กๆ น้อยๆ แต่เสียความรู้สึก ภาพรวมเลยไม่โอเค

เราตอบกลับเซลไปว่า

ไม่ได้เสียความรู้สึกเลยค่ะ... มันเป็นเรื่องของความถูกต้อง เราตกลงว่าเราจะซื้อรถใหม่ ไม่ใช่รถตัวโชว์ ทำอย่างนี้ไม่ถูกค่ะ

เซลก็เจื่อนไป

เซลบอกว่าทางเซลเองไม่ทราบเรื่องมาก่อน เป็นสิ่งที่ฝ่าย..(อะไรไม่รู้จำไม่ได้) เป็นคนตรวจสอบ แล้วส่งรถคันนี้ออกมาให้เซลตกแต่ง เตรียมนำส่งลูกค้า และทางฝ่ายนั้น เห็นว่ารถคันนี้ที่เอามาขายเรา เป็นรถที่ผลิตในลอตก่อนๆ เลยเอามาให้ก่อน (ทั้งที่ก็สั่งรถใหม่เข้ามาอ่ะเน้อ..)

เซลบอกว่า เอาคันใหม่ที่เพิ่งมาโชว์นี่มั้ยล่ะครับ เพิ่งมาวันนี้....

ตัวโชว์อะเกนนนน ?

เราก็ไปดูสภาพภายในรถตัวโชว์ (คันใหม่) ที่เพิ่งมาลงวันนี้...
เป็นลอตของวันที่ 1 สิงหาคม 2011 ... ไม่อยากขายให้เรา เพราะลอตใหม่กว่า... อืมมมม

สภาพดีกว่าคันนั้น (ที่จะขายให้เรา) แต่รอยถลอกมาแล้วนะคะ คนคงให้ความสนใจ Prius มากพอสมควรทีเดียว

เรากับแม่ปฏิเสธค่ะ คันนี้ก็ไม่เอา ไปหาคันใหม่มาดีกว่าค่ะ เนอะ

ทางเซลก็หายไปเชคสต็อคนานพอสมควร แล้วกลับมาแจ้งว่ามีอยู่คันนึง อยู่คลังสินค้า
แต่ลอตผลิตเป็น 22 กรกฎาคม 2011 นะครับ.... นัยว่าอยากให้เอาตัวโชว์ (ลำดับ 2) มากกว่า เพราะมันใหม่กว่า

แต่เซลคะ เราไม่อยากได้ตัวโชว์แล้วค่ะ จะโชว์มากน้อย มันก็ตัวโชว์อ่ะค่ะ มันเข็ดเล็กๆ นะคะ

เครื่องจักรที่บ้าน ทางผู้ขายขอไปโชว์ในงานที่ไบเทค ราคาเต็ม 2.3 ล้าน เค้ายังลดให้เหลือ 2 ล้านบาท
อย่างนี้สิคะ ตรงไปตรงมา ขายตัวโชว์ก็บอกตัวโชว์ ไม่ใช่เอาตัวโชว์มาโม้ว่าของใหม่

ยืนยันค่ะ ว่าเอาคันใหม่ ที่มันยังไม่มาถึง แต่เซลยืนยันว่ามันยังอยู่ที่คลังของเค้านะคะ
เรากับแม่ก็เออ เอาคันนั้น

ทางเซลแจ้งว่า ในวันพรุ่งนี้ (คาดว่า) เขาจะไปนำรถคันนั้นมาให้เราตรวจดูก่อน แล้วจะนำไปตกแต่ง จึงจะส่งมอบให้เราอีกครั้งหนึ่ง

เรื่องวันนี้ผ่านไปด้วยดีนะคะ เราไม่ได้ต่อว่าอะไรทางเซลมากมาย แค่ไม่รับเฉยๆ เซลเองก็ (อาจจะ) ไม่ทราบจริงๆ ก็ได้ .. เน้อ...

เราก็ตกลงว่า งั้นแถมอะไรเพิ่มมาให้หน่อยละกันนะคะ
และในวันพรุ่งนี้ ก็รอว่าจะสามารถได้พบรถอีกคันที่มิใช่ตัวโชว์คันนั้นหรือไม่
แล้วคงได้มาแจ้งข่าวกันอีกทีนะคะ

สำหรับวันนี้ ก็ขอเตือนทุกท่านที่จะออกรถว่า ถ้าไปจองรถที่มันมีลักษณะเหมือนกันกับตัวที่โชว์อยู่
ก็อาจจะย้ำกับเซลว่า เฮ้..เซลจ๊ะ ไม่เอาคันโชว์นะจ๊ะ
รวมทั้งจำเลขลอตผลิต และตัวถังที่อยู่ด้านประตูคนนั่งด้านหน้าเอาไว้ด้วย
เผื่อจะแจ๊คพอตแบบเรา

แล้วเราก็อยากมาสอบถามทุกท่านในนี้ด้วยว่า ถ้าคันใหม่มา เราจะมั่นใจได้หรือไม่คะว่ามันไม่เคยไปออกงานโชว์ตัวที่ไหนมาก่อน
ตอนนี้เราทราบเลขตัวถังของคันที่ (คาดว่า) จะเอาแล้วค่ะ ถ้าบอกไว้จะตรวจสอบได้มั้ยคะ
มันหลอนนนน .... ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : pungpin
เขียนเมื่อ : 31 ส.ค. 54 22:44:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com