Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การแก้ไขอาการรถตัดจากแก๊สเป็นน้ำมันแล้วดับ หรือเครื่องสั่น รอบเหลือต่ำมากๆ ติดต่อทีมงาน

การแก้ไขอาการรถตัดจากแก๊สเป็นน้ำมันแล้วดับ หรือเครื่องสั่น รอบเหลือต่ำมากๆ

พอดับแล้วจะสตาร์ทไม่ติด ทั้งแก๊สทั้งน้ะมัน ต้องรอประมาณครึ่งชั่วโมง

ขอเล่าอาการและวิธิะแก้ไขครับ

รถผม CIVIC ตาโตปี 98 ติดแก๊สมาแล้วหนึ่งปี วิ่งแก๊สมาแล้ว 25000กิโล

ไมล์รวมตอนนี้ 150000กิโล เกิดอาการเครื่องสั่น รอบเดินเบาสั่นเหมือนจะดับ

เวลาตัดจากแก๊สเป็นน้ำมันเครื่องจะดับ การตัดแก๊สของผมจะตัดตอนถจอดสนิทครับ เพื่อวอร์ม

เครื่องให้น้ำมันไปเลี้ยงหัวฉีดและตามปั๊มต่างๆ การใช้งานผมคือจะสตาร์ทด้วยน้ำมัน ติดเครื่องไว้

สองนาที แล้วตัดแก๊ส พอจะจอดรถกลับบ้านนอนก็จะตัดเป็นน้ำมัน อาการเหล่านี้แก้ได้ตามนี้ครับ

1 ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
2 ตั้งวาล์ว
3 ล้างมอเตอร์เดินเบา
4 เปลี่ยนมอเตอร์ปั๊มติ๊ก

อันดับข้างต้นก็เป็นขั้นตอนตามที่ผมทำครับ อาการตอนนี้ก็หายเป็นปกติเรียบร้อย ลองทำดูนะครับถ้าอาการเหมือนกัน

ปล ผมเปลี่ยนปั๊มติ๊กเอง ง่ายมากครับถ้ารุ่นไหนเปิดเบาะหลัง แล้วเจอเลยไม่ต้องยกถังแนะนำเปลี่ยนเองครับ
ปล ปั๊มติ๊กซื้อเชียงกงมาครับ เฉพาะมอเตอร์ 400 บาท ควรซื้อติดรถไว้สำรองหนึ่งตัวครับ
ปล เคยเอาไปให้ร้านที่ติดแก๊ส ร้านที่แปลว่า ทางหลวง,ทางพิเศษสายใหญ่ ที่ย่านต้นซอย ถนนนวมินทร์ คิดราคาตามนี้ครับ
    ตั้งวาล์ว 1200 ราคานี้จริงๆครับ ใครเข้าไปดู ดูที่บอร์ดได้เลย
    มอเตอร์ปั๊มติ๊ก 1200 ของเชียงกง
    ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ 1000
   ค่าแรง เปลี่ยนมอเตอร์ปั๊มติ๊ก 1000

ร้านนี้งานติดตั้งโอเคนะครับ แต่เอาไปเช็ค เอาไปซ่อมนี่แย่จริง รอคิวนาน ไม่สนใจ สนแต่คนที่จะเข้ามาติด แล้วแต่คนนะครับ
อันนี้เล่าประสบการณ์ผมเฉยๆ แต่ผมก็คงเข้าอยู่ครับ เอาไปเช็คเพราะอยู่ในประกันอะไหล่แก๊สอยู่ แต่พออย่างอื่น ผมเอาไปซ่อมที่อื่นครับ

จากคุณ : M_kun
เขียนเมื่อ : 6 ก.ย. 54 16:27:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com