Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** ศึกษาเรื่องภาษี 100,000 ก่อนซื้อนะครับ ได้ไม่ครบตามกับเซล หนังสือพิมพ์ และเจ้าของ blog ไม่ได้ ติดต่อทีมงาน

ได้ไม่ได้ และได้เท่าไหร่ ใจเย็นๆ อย่าเชื่อ เซล หนังสือพิมพ์ และ bloggang โดยไม่ได้ศึกษานะครับ

ตอนนี้เริ่มเห็นหนังสือพิมพ์ ค่ายรถ เซลล์เริ่มโฆษณา รวมถึงเจ้าของ blog หลายคน
เริ่มเอาตารางการยกเว้นภาษีมาลง เท่าที่สังเกตุ หลายอันคำนวนผิด
หลายอันปกปิดอย่างตั้งใจ โดยไม่มีเครื่องหมาย * ใต้โฆษณา เงื่อนไขสำคัญที่ต้องเชค
มีดังนี้

1 ไม่เกิน 1,500 cc ถ้ารถพิกัด 1.4 ไม่มีปัญหา แต่ 1.5 ต้องเปิดดู Spec ว่าเท่าไหร่
ถ้า 1,49x ก็โอ ถ้า 1,50x ก็ซวยไป
2 ประกอบไทยเท่านั้น บางรุ่น ประกอบ อินโด ไม่ได้สิทธิ์ แต่หลายที่บอกได้เฉย
3 พิกัดภาษีสรรพสามิตรที่เสียซึ่งมีผลกับจำนวนที่ขอคืนได้ รถปกติ พิกัด 30% ถ้าใช้ E20 ได้ ภาษีเหลือ
25% ถ้า Eco Car ภาษี 17% กระบะ 3% ดังนั้น ตรวจสอบให้ดีนะครับว่าเกณฑ์ไหน
4 ราคาที่ได้ยกเว้นคือภาษีที่จ่าย ซึ่งเป็น % จากราคา หน้าโรงงาน หมายความว่าไม่ใช่ราคาขาย
ที่ Dealer นะครับ ราคาหน้าโรงงานจริงๆประมาณ 50-60% ของราคาที่ Dealer เท่านั้น
ต้องเอาราคานี้มาคูณกับพิกัดภาษี ถึงจะเป็นจำนวนที่ได้ยกเว้น เห็นหนังสือพิมพ์กับรถบางยี่ห้อ
ออกมาเล่นแล้วว่าได้ลดเต็มที่ทั้ง 100,000 ซึ่งมันไม่ใช่ทุกตัว เท่าที่ดูต้องเป็นตัวท๊อป
หรือรองท๊อปเท่านั้น หรือ blog บางแห่งคิดจากราคา Dealer ซึ่งไม่ถูกต้องครับ
หลวมตัวโดนหลอกไปคืนได้ไม่เต็ม ไม่มีใครรับผิดชอบนะครับ ดูให้ดีก่อน

ด้วยความปรารถณาดี

แก้ไขเมื่อ 13 ก.ย. 54 20:58:31

จากคุณ : Dark Archon
เขียนเมื่อ : 13 ก.ย. 54 20:56:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com