Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมโดนเด็กแว้น ปล้น! ติดต่อทีมงาน

เรื่องเกิดเมื่อคืนวันที่ 18 ตค.เวลา 02.00 ด้านหน้าธนาคาร ทหารไทยสำนักงานใหญ่ เลยป้ายรถเมล์ สว่างๆ มานิดนึง(ไม่เกิน 50 เมตร)

เรื่องนี้ เอามาเล่าให้ฟัง พี่ น้อง ที่ขี่มอเตอร์ไซด์ หรือเดินทางตอนกลางคืน จะได้ระวังมากขึ้นอีก

ผมเป็นหนึ่งที่ขี่มอเตอร์ไซด์ ไปทำงานเพราะความสะดวก มีรถยนต์ใช้แต่สถานที่ ที่ไปทำงานรถติดมาก แถมไม่มีที่จอดรถ...ก็เลยใช้มอเตอร์ไซด์เพราะสะดวกดี

เมื่อคืนวันที่ 18 คุลาคม เวลา ตีหนึ่ง ห้าสิบ นาที ก็ขี่มอเตอร์ไซด์ ออกขากบ้านแถวแยกเกษตร ไปทำงาน แถวถนนพระราม6 ปกติ (กะกลางคืน เข้าตีสอง เลิก สิบโมง) ...ใช้เส้นทางพหลโยธิน วิ่งผ่านหน้า อตก.เข้าสู่ถนนพระราม6 ....

(หลายคนอาจสงสัย รถมาติดอะไรตอน ตีหนึ่ง ตีสอง ถึงต้องใช้รถมอไซด์ ที่รถติดจนใช้มอเตอร์ไซด์สะดวกกว่า คือหลังจากเลิกงานแรก 10 โมงแล้ว ไปต่อ อีกที่นึง แถว ศาลา กทม. ซึ่งรถจะติดมาก)

คืนนี้ก็เป็นปกติ ....เรื่องมาเกิด หลังจากกที่ออกจากไแดง ห้าแยกปากทางลาดพร้าว ....ติดไฟแดงไม่นาน ประมาณ 10 วินาที ตอนติดยู่ จำได้ว่ามีผมกับรถแท็กซี่ 2 คันเท่านั้น

พอขับมาถึง ด้านหน้าธนาคารทหารไทย สำนักงานใหญ่ มีมอเตอร์ไซด์คันหนึ่งเป็นเด็กวัยรุ่น ขับมาเพียงคนเดียว ขับแซงหน้าไป แล้วชลอรถ..

ผมตามหลังก็เบี่ยงออกขวา เพื่อแซง จังหวะ  นั้นเอง มีมอไซด์อีกคันตามมาประกบ(มองจากกระจกหลัง) มันนั่งกันมา 2 คน จนเกือบเฉี่ยวกัน...

ในใจตอนนั้นคิดว่า กรุ โดนถีบให้ล้มแน่นอน ก็เลยเกรงมือจับแฮนด์รถไว้ เผื่อโดนถีบจะได้ไม่ล้มง่าย หรือพอบังคับรถได้....แต่มันก้ไม่ได้ถีบ เพียงแค่คนซ้อนมันเอื้อมมือ มาแตะรถ แล้วหัวเราะใส่เท่านั้นเอง (คนนี้ผมสั้นเหมือนนักเรียน ม.ปลาย อายุไม่น่าเกิน 17 ปี)

หลังจากนั้น รถคันหน้ามันก็ชลอ จนจอด ส่วนผมโดนอีกคันประกบไว้ เลยต้องจอดเหมือนกัน...

เด็กคนซ้อน มันก็ลงมาหาผมแล้วก็พูดว่า

เด็กแว้น    พี่ขอบุหรี่ซองนึ่ง
ผม          ไม่มีว่ะ ไม่สูบบุหรี่
เด็กแว้น    งั้นขอตังค์ไปซื้อบุหรี่ หน่อย
ผม          (กลัวโดนรุมทำร้าย เนื่อจากเคยดูข่าวทีวี ที่มีเหตุการณ์แบบนี้แล้วเด็กแว้น มันทำร้ายจนหน้าตาปูด ถ้าพี่ๆจำได้) ....ควักเงินให้มัน 100 บาท
เด็กแว้น    (คนขี่มอไซด์นำหน้า)     ขออีก 100 ได้ไหม...
ผม           ควักเงินให้อีกร้อย นึ่ง
เด็กแว้น    (คนขี่ประกบข้าง)    ไม่ครบคนเลย เอาอีก 100 นึง
ผม           ควักให้อีกร้อยนึง (เงินอยู่ในกระเป๋ากางเกง พอควักแบ็งค์ร้อยใบนี้ เงินแบ็งค์ 100 อีกใบ ก้ติดมาด้วย....)
เด็กแว้น     (คนที่ลงจากรถ)  เอามาหมดนั่นแหละ...(ก็เลยต้องให้มันไป)
เด็กแว้น     (คนขี่มอไซด์นำหน้า)     พี่จะไปไหนครับ
ผม             ไปทำงาน
เด็กแว้น    (คนขี่มอไซด์นำหน้า)     ผมไปส่งไหม..
ผม          ไม่เป็นไร .... ไปหล่ะ (ในใจกะว่า เดี๋ยวจะไปแจ้งตำรวจ ที่ป้อใต้จุดกลับรถ หน้าจตุจักร)
..... จากนั้น ต่างคนต่างแยกย้าย.....

พอมาถึงป้อมตำรวจ ไม่มีตำรวจอยู่ ก็เลยขี่เลยไปทำงานเลย ด้วยความตกใจ....

พี่ น้องครับ ต้องระวังกันไว้นะครับ...ไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกว่าน่ากลัว...ยังไง
พกเงินน้อยๆ เพราะคิดว่าเวลาเกิดเหตุแบบนี้อีก จริงๆ ผมก็คงโดนอีก เพราะไม่รู้จะระวังยังไง จะได้เสียเงินน้อยๆ....

อีกอย่าง ผมเผ็นผู้ชาย ตัวค่อนข้างใหญ่ สูง 175 หนัก 78  เด็กพวกนี้ มันยังกล้า ปล้นเลย...

หลังจากแจ้งความตอนกลางวันที่ สน.บางซื่อ ... ตำรวจบอกว่า พวกนี้มันเห็นว่า คนมันเยอะกว่า มันก็เลยกล้า....

เป็นอุทธาหรณ์ กันครับ..ระวัง กันมากๆ โดนไป 400 บาทขาดตัว

ปล. มัวตกใจ จำทะเบียนรถมันได้ แค่ 524 คันนึง เป็น 524 แบบลอกๆ ถลอกๆ อ่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 14:01:14

จากคุณ : HBD
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 54 13:55:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com