Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รถบริการรับส่งในภายในหมู่บ้านน้ำท่วม เที่ยวละ 500 กว่า แพงไปไหม? ติดต่อทีมงาน

ถ้าผมจะให้บริการวิ่งรถในหมู่บ้านน้ำท่วม ผมจะต้องคิดต้นทุนค่าโดยสารดังนี้

ค่าดัดแปลงรถและเครื่องให้ลุยน้ำได้ 1.5 เมตร (ต่อท่อหายใจ ท่อไอเสีย ยกหัวเก๋ง ยกท้ายกระบะ)  30,000
ค่าบูรณะรถคืน (ทำความสะอาดรถ-อุปกรณ์ไฟฟ้า, เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน, ปรับระดับรถ)  65,000
ค่าเสียโอกาสขณะบูรณะรถ (ซ่อม 15 วัน ปัจจุบันรับจ้างวันละ 800 บาท)  12,000

วิ่งรถลุยน้ำท่วมสูงไม่เกิน 1.5 เมตร ภายในระยะทาง 2 กม. (เช่นภายในหมู่บ้าน)  ขนของขนคนแค่ในท้ายกระบะ ไม่เกิน 500 กก.  วิ่งวันละเต็มที่ 8 เที่ยว (เฉพาะกลางวัน, รอบละไม่เกิน 1 ชม. , ไม่ช่วยยกของ)

ประเมินน้ำท่วม 30 วัน ทำงานทุกวัน  รวมเป็น 240 เที่ยวรถ

ต้นทุนคงที่  107,000 / 240  =  445  บาทต่อเที่ยว
ค่าน้ำมันรถ (1 ลิตรต่อเที่ยว)  = 40 บาท
ค่าแรงผม (คิดแค่วันละ 300)  =  40 บาทต่อเที่ยว

เอาแค่นี้  ผมก็ต้องคิดค่าโดยสาร  525 บาท ต่อเที่ยว (ตามเงื่อนไขข้างต้น)  ผู้โดยสารเขาจะหาว่าผมขูดรีด ซ้ำเติมผู้ประสบภัยน้ำท่วมไหมครับ

จากคุณ : หมูน่ารักจริงๆ
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 54 09:40:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com