Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเกี่ยวกับเครื่องยนต์ของ ISUZU Dragon ครับ ติดต่อทีมงาน

เป็นเครื่อง 2.5L + turbo รถอายุการใช้งาน 12 ปี วิ่งมา 260,000 กม. ปกติรอบเครื่อง 3,000 รถมันก็วิ่งได้ 100 พอดีครับ

อยากทราบว่า ที่เค้าขับๆ กันผมเห็นวิ่งกันมากกว่า 100 มันจะทรมานเครื่องมากไหมครับ รถรุ่นเดียวกันเนี่ยครับ เพราะผมเคยลองวิ่ง 120 นี่รอบเครื่องลงไป 3,300-3,400 เสียงเครื่องดังใช่ย่อย กลัวพังจริงๆ

ส่วนตัวเป็นคนขับรถเร็ว เพราะคันใหม่ที่บ้านขับปกติก็ 120-140 แต่ว่าคันนี้ของตัวเองขับแค่ 100 ก็กลัวจะพังแล้ว

อยากทราบว่า ถ้าใช้รอบเครื่องจัด แต่รถไม่ได้บรรทุก วิ่งระดับรอบเครื่องตก 3,200-3,400 การสึกหลอจะสูงโดดกว่าการใช้รอบเครื่องไม่เกิน 3,000 ไหมครับ เพราะคันนี้ส่วนใหญ่ และส่วนตัวไม่ค่อยเกินรอบ 3,000  นานๆ จะเกินสักที แล้วเกินก็ไม่เคยแช่นานเกิน 1 นาที แค่จำเป็นต้องแซงเท่านั้น ส่วนใหญ่ต่อให้วิ่งทางไกล ก็รอบ 3,000 แช่ยาวตลอดไม่เคยเกินยกเว้นแซงอย่างที่บอกครับ

แล้วมีท่านใดใช้รถรุ่นเดียวกับผมไหมครับ แล้ววิ่งกันที่เท่าไหร่กันมั่งเอ่ย

จากคุณ : อยู่อย่างสงบ
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 54 13:42:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com