Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมเงินเดือนเท่านี้ จะซื้อรถคันนี้ถือว่าเกินตัวไปหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

แบบว่าจะซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ
ช่วงงานมอเตอร์ฯนี่ครับ
ตอนนี้ผมอายุ 26 ปี รายได้ 35000 - 38,000 - 40,000 บาท  แล้วแต่สถาการณ์ และอารมณ์จะทำโอครับ
ผมว่ามันถึงเวลาแล้วที่ผมน่าจะขับรถยนต์บ้าง
หลังจากเดือนที่แล้ว ขับรถจักรยานยนต์คู่ชีพ(ของขวัญจากพ่อตอนสอบเข้า ม4 เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้ว)
ขับตกร่องถนนไหล่ทาง อันเกิดจากความมักง่าย และละเลยของใครก็ไม่รู้
ไถลไปเกือบโดนรถยนต์เหยียบ เกือบเอาชีวิตไม่รอด ดีที่ยังใส่หมวกนิรภัยด้วย

ผมตัดสินใจจะซื้อ Lancer EX 1.8 GLX ราคา 804,000 บาท
หลังจากที่เลือกแล้วเลือกอี่กมาพอสมควร
จะดาวน์ 200,000.-  เอาเงินเก็บครึ่งหนึ่งที่เก็บมาทั้งชีวิต มาใช้เลยทีเดียว

พี่ๆในห้องนี้คิดว่ามันจะเกินตัวผมไปปะครับ
ตกลงแล้วก็จะผ่อนเดือนละประมาณ 9,500.-
เก็บเข้าบัญชีเดือนละ 10,000.-
ส่งให้ทางบ้านใช้ 5,000.-
รวมแล้วที่หักไปแบบไม่แตะต้องก็ประมาณ 24,500
ทีนี้ก็จะเหลือตังค์มาสำหรับใช้ประจำวัน ประมาณ 10,000 - 15,000 บาท
หักอีก ค่าที่พัก+ค่าเนต+กินข้าว+ปาร์ตี้+ท่องเที่ยว+เลี้ยงสาว = ประมาณ 8,000 - 10,000.-
คราวนี้ล่ะจะเหลือตังค์เติมน้ำมันเดือนละ 3000-5000 บาท

พี่ๆว่าผมจะใช้ชีวิตอยู่อย่างลำบากไปปะครับ
แต่ที่ผมจะซื้อนี่ก็หวังว่าคุณภาพชีวิตผมจะดีขึ้นบ้าง
ตอนนี้ก็ขับมอไซค์ไปทำงาน
(ซื้อมาแล้วก็จะขับไปเหมือนเดิมแน่ๆเลย)
พี่ๆคิดว่าผมจะไหวไหมครับกับการตัดสินใจครั้งนี้

ปล.ที่เลือกรถรุ่นนี้เพราะ ชอบ Lancer EX มากๆๆๆอะครับ กลัวมันจะหายไป กลัวไม่มีให้ซื้ออีกแล้ว

แก้ไขเมื่อ 20 พ.ย. 54 12:28:59

จากคุณ : dokya_pladuk
เขียนเมื่อ : 20 พ.ย. 54 12:27:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com