Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหา กับคนขับแท๊กซี่ ผมเป็นคนยังไงครับ ติดต่อทีมงาน

1. งก เกินไปหรือปล่าว คนทำมาหากิน แค่ 45บาท ทำไมให้ไม่ได้ ทางด่วนก็ขึ้น เราก็สะดวกขึ้นนี่ ทีอย่างอื่นหนะ เสียได้ (30 คน)
  2. ดีแล้ว ไม่ให้เขาเอาเปรียบเราได้ ก็บอกเขาแล้ว ว่าไม่ขึ้น ก่อนถึงทางด่วน ก็บอกไม่ให้ขึ้น ยังรั้นเราอีก เขาผิดเอง เขาก็ควรเป็นคนรับผิดชอบการกระทำเขาเอง อย่าเป็นคนยอมคน (17 คน)

63.83%
  1. งก เกินไปหรือปล่าว คนทำมาหากิน แค่ 45บาท ทำไมให้ไม่ได้ ทางด่วนก็ขึ้น เราก็สะดวกขึ้นนี่ ทีอย่างอื่นหนะ เสียได้ (30 คน)
 36.17%
  2. ดีแล้ว ไม่ให้เขาเอาเปรียบเราได้ ก็บอกเขาแล้ว ว่าไม่ขึ้น ก่อนถึงทางด่วน ก็บอกไม่ให้ขึ้น ยังรั้นเราอีก เขาผิดเอง เขาก็ควรเป็นคนรับผิดชอบการกระทำเขาเอง อย่าเป็นคนยอมคน (17 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 47 คน

เหคุเกิดเมื่อ เวลาประมาณ 22:30
ผมกินอาหารเสร็จก็จ้างแท็กซี่จากเยาวราช ไปที่แฟล็ต ซอยปลุกจิต แล้วให้ไปส่งปลายทางที่วัดเสมียน
พอแฟนกับแม่แฟนลงจากรถหมดแล้ว ก็ได้เวลาไปวัดเสมียน
คนขับแท็กซี่ถามผมว่า
คนขับแท็กซี่ "จะขึ้นทางด่วนไหมครับ"
ผม "เท่าไรอะครับ"
คนขับแท็กซี่ "45 บาทครับ"
ผม "อ่อ ไม่ครับ"

พอออกจากแฟล็ตไปถนนใหญ่ เขาก็ขับไปเรื่อย แล้วจู่ๆ ก็หักซ้าย ไปทางที่จะขึ้นทางด่วน
ห่างจากถนนเอกไปประมาณ 10 เมตร
ผมก็บอกพี่เขาว่า
ผม"พี่ๆ ผมไม่ได้ให้ขึ้นทางด่วนนะครับ"
คนขับแท็กซี่ จอดแล้วพูดว่า "อ้าว แล้วเพิ่งมาบอกอะไรตอนนี้"
ผม"คือๆ ผมบอกพี่ไปแล้วว่าไม่ได้ขึ้นอะครับ"
คนขับแท็กซี่ "ก็มาขนาดนี้แล้ว จะให้ถอยได้ยังไงอะครับ" (ระยะห่างจากถนนใหญ่ ถึงจุดจ่ายเงิน ประมาณ 20 เมตร ไปได้ครึ่งทาง)
จากนั้น คนขับแท็กซี่ก็ขับเข้าไปยังจุดจ่ายเงิน แล้วก็ขอเงินผม บอกว่า ค่าทางด่วนครับ แต่ผมไม่ให้
แล้วเขาก็ควักเงินจ่ายเอง แล้วได้เงินทอนมา เขาก็ทำท่าทีโมโห เอามือกระเทกข้างประตูดัง ปึ้ง

แล้วก็ขับไป เขาก็บอกว่า แล้วอย่างนี้ผมจะเอาเงินที่ไหนไปจ่ายแก๊ส ถ้าบอกไม่เอาก็น่าะบอกก่อน
ทั้งๆที่ผมบอกว่าไม่เอาตั้งแต่แรกเริ่มแล้ว แล้วก่อนถึงทางด่วนก็บอกย้ำว่า ไม่ขึ้นครับ
พูดอย่างนี่วนไปวนมา นานมากครับ พร้อมกับการขับที่เริ่มรุนแรงขึ้นอีกนิดหน่อย

ในใจก็เริ่มคิด เขาจะทำอะไรเราปล่าววะ
1.ก็เริ่มพิมพ์ หมายเลขแผ่นสีเหลืองที่อยู่ข้างๆประตูส่งmessageให้แฟนแล้ว
2.เอากระเป๋าสตางค์ โทรศัพท์มือถือ iPod เก็บไว้ในกระเป๋าใหญ่ใบเดียว(เตรียมวิ่งแล้วหละ เผื่อมีอะไร จะได้สะดวก 55)
ถึงกินข้าวมาอิ่มๆ ก็คงวิ่งได้ไวกว่าเขาแหละนะ
3.กลอนประตูที่ล๊อกไว้ตั้งแต่แรก ก็ปลดล๊อกเรียบร้อย

พอไปถึงปลายทาง ก็ให้เขาจอดที่หน้า 7-11 เผื่อมีปัญหากัน ยังดีมีกล้องจับอยู่ได้บ้าง
แล้วก็ยื่นเงินไปให้ 200 (มิเตอร์ 160บาท) แล้วก็พร้อมกับรอเงินทอน ยังไม่ออกจากรถ
คนขับรถถามว่า จะให้ผมจ่ายค่าทางด่วนใช่ไหม แล้วก็ให้เงินผมคืนมา 40 ตอนนี้ผมไม่ได้พูดอะไร

เรื่องนี้ก็อยากจะถามว่า ผมเป็นคนยังไงครับ

จากคุณ : QWERTIY
เขียนเมื่อ : 6 ธ.ค. 54 23:49:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com