Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

#ตามติดชีวิตรถบรรทุก# พาล่องใต้ไปลาวครับ(ลาวใต้)กระทู้เลียนแบบ( คุณ ณปัณณ์) ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่นั่งอ่าน กท. ของคุณ ณปัณณ์  ก็ทำให้อดคิดถึงวันเก่าๆไม่ได้ ใหนๆก็เคยทำอาชีพลักษณะเดียวกันมาก็ขอเล่ามั้งละกันนะ

ผมกับครอบครัวผมโตมากับบริษัทรถเทรลเลอร์มาตั้งเเต่ผมจำความได้ครับ ผมกับคุณพ่อชอบออกงานด้วยกันบ่อยๆ(ออกงานคือไปส่งสินค้า)ผมไปมาเกือบทุก จังหวัดเเล้วครับ ตั้งแต่จำความได้เลย ขนส่ง ทุกรูปแบบครับ ตั้งเเต่ 1 จนถึง 1000 ตัน ย้ำ 1000 ตันครับ คุณพ่อผมเป็นช่างครับช่างหางไฮดรอลิค ครับต้องคุมงานไปตลอด คุณพ่อผมรักงานเเละบริษัทที่ทำอยู่มากครับ จนวันหนึ่ง บริษัทที่คุณพ่อทำอยู่ก็ได้ประสบปัญหาบางอย่างจึงทำให้บริษัท ปิดไปนั่นเเหละครับชีวิตผมเลยเปลี่ยนถ้าบริษัทไม่ปิดผมคงไม่ต้องลำบากทำงานไปเรียนไป ผมคงได้ทำงานที่ผมรัก (บ่นไปงั้นละครับ) มามะจะบอกให้ฟัง

เริ่มเลยครับลักษณะรถก็คนทั่วไปก็คงไม่เห็นกันบ่อยนักหรอกนะผมว่าไปให้มีเเต่คนมอง หัวลากก็หัวลากทั่วๆไปละครับเเค่ต้องมีกำลังมากกว่า ระบบเกียร์พิเศษ เเละต้องเป็นรถขับเคลื่อนสองเพลา ส่วนหางก็เป็นหางแบบตัดต่อประกอบได้ครับ จะเอายาวเท่าไหร่ก็ได้ตามใจ  6 ลายรับได้ไม่เกิน 150 ตัน บริษัทที่มีในไทยน้อยมากครับ บริษัทที่คุณพ่อผมทำคือเจ้าแรกของไทยที่มีรถแบบนี้ โร่งกลั่น บางจาก ไทยออยล์ นิคมมาบตาพุต การไฟฟ้าเมื่อก่อนลากหม้อแปลงที่ปั่นไฟฟ้าให้เราใช้กันนี่ละครับ ก่อนที่การไฟฟ้าจะนำรถเข้ามาลากเอง ก็คุณพ่อผมเเละทีมงานนี่ละครับ เเละ อุตสาหกรรมใหญ่ๆ ต่างๆนาๆ คุณพ่อผมทั้งนั้นครับ (พูดเหมือนสำคัญเลยเนอะ)

จากคุณ : ISUZU SOCIETY
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 55 00:36:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com