Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชิ้นส่วนรถยนต์ตามภาพนี้มีขายที่เชียงกงไหมครับ?? ติดต่อทีมงาน

ผมใช่้รถ Nissan Primera 2000 CC อายุอานามของรถประมาณ 13-14 ปีแล้วครับแต่ยังหล่อเหลาและพุ่งแรงเพราะใช้บริการซ่อมห้างโดยตลอดตั้งแต่ซื้อมาใหม่ๆ

วันก่อนพอจอดติดไฟแดงรอบเดินเบารู้สึกว่าสั่นนิดๆ กำลังนึกว่ามันน่าจะมาจากสาเหตุอะไร เครื่องยนต์ก็เพิ่ง Tune upมาหมาดๆ ยางแท่นเครื่องทั้งหมดก็อายุไม่ถึง 1 ปี ไม่น่าจะเป็นสาเหตุทำให้เครื่องสั่นนิดๆกระทันหันแบบนี้ ???

กลับถึงบ้านเปิดกระโปรง(รถ)สำรวจดูก็เจอชิ้นส่วนแท่งสำหรับขันน็อตยึดบังคับเครื่องยนต์ด้านบนหัก (ตามปลายลูกศรสีขาวชี้ในภาพประกอบครับ)

ผลของชิ้นส่วนนี้หักทำให้ไม่มีอะไรยึดถ่ายแรงของเครื่องยนต์ด้านบน เมื่อรอบเดินเบาจึงรู้สึกอาการสั่นนิดๆและคงจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามกาลเวลา

สำรวจดูแล้วปรากฏว่าชิ้นส่วนนี้ไม่ได้เป็นโลหะแต่ทำจากพลาสติกแข็ง ขณะนี้มันกรอบตามอายุขัย  รูปแบบมันยื่นจากตัวถังด้านล่างแล้วงอขึ้นมาบังคับยึดเครื่องยนต์ด้านบน คงให้ช่วยถ่ายแรงสั่นกระเทือนของเครื่องและบังคับตัวเครื่องไม่ให้โยกไป-มาด้วยมั้ง?

แม้ว่าอาการขณะนี้ยังไม่มีปัญหาในการขับขี่แต่คาดว่าระยะยาวหาก"ยางแท่นเครื่องตาย"หมดประสิทธิภาพ เครื่องยนต์คงจะแกว่งๆไม่มากก็น้อย

เรียนถามว่า--

1.ชิ้นส่วนตามภาพนี้ที่เชียงกงจะมีขายไหมครับ??

2.หากให้ร้านโรงกลึงดัดแปลงทำด้วยโลหะแข็งทดแทนจะมีปัญหากับเครื่องยนต์ไหมครับ?

(หลายปีมาแล้วพุลเล่ตัวกลางหลุดขาดไป  ผมให้โรงกลึงทำพุลเล่เหล็กเหนียวใส่แทนปรากฎว่ามีปัญหากับรอบเครื่องยนต์ในการเปลี่ยนเกียร์ของเกียร์ออโต้  จนต้องสั่งอะไหล่แท้ของห้างมาใส่ตามเดิม  เลยกลัวเกิดปัญหาจ่ายสองรอบอย่างนี้อีกครับ)

จากคุณ : พาชื่น
เขียนเมื่อ : 9 ม.ค. 55 09:44:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com