Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต่อประกันชั้น 1 Honda Jazz ปีที่ 2 วิริยะคิดให้ 23,011 บาท แพงเกินไปไหมครับ ? ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องก็คือ น้องแจ๊ส 2011 SV ของผมกะคุณเธอ
กำลังจะครบรอบ 1 ปีวันวาเลนไทน์นี้ และแน่นอนว่าประกันตอนซื้อรถก็จะหมดด้วย
ประกันภัยชั้น 1 ปีแรกเป็นของ วิริยะ ควักจ่ายเองอยู่ที่ 21,xxx บาท
โดยเซลล์บอกว่า เข้าศูนย์ฮอนด้าได้ 17 จังหวัดภาคเหนือตอนบน
(รถป้ายเชียงใหม่ ออกจากศูนย์เชียงแสงฮอนด้า ครับ)

เมื่อหลายเดือนก่อน เคยมีโบรกเกอร์โทรมาถามว่า อยากจะต่อประกันกับบริษัท xxx
(ผมจำชื่อไม่ได้) ไหม  ครั้งนั้นเค้าก็บอกว่าด้วยคุณมีประวัติดี
ในปีที่สองค่าเบี้ยประกันก็จะลดลง บลาๆๆ แต่เห็นเขาก็เงียบหายไป

ครึ่งปีแรกไม่เคยเคลมอะไรเลยครับ แต่เพิ่งเคลมไปครั้งหนึ่งเมื่อปลายเดือนพฤศจิกายน
แต่เห็น จนท. วิริยะบอกว่าในครั้งนั้น ถึงเคลมไปก็ไม่มีผลกับเบื้ยประกันปีหน้าแล้ว

วันนี้คุณเซลล์ที่ขายรถให้โทรมา (นานทีปีหนเธอไม่ค่อยจะสนใจหรอกครับ เคยเกิดเหตุครั้งนึงต้องการความช่วยเหลือ she ก็มิได้สนใจจนเราแอบงอนหนีไปซบอก ศูนย์เปิดใหม่ตรงสันทราย เชียงใหม่ฮอนด้าฯ ซึ่งบริการดีมากๆ)
เธอบอกว่า ปีนี้วิริยะมีการปรับค่าเบี้ยประกันขึ้นเป็น 23,011 บาท
ผมก็เลยงงว่า เอ่อ ทำไมแพงขึ้นแล้ว แต่คุณเซลล์บอกว่า จริงอันนี้ได้รับส่วนลดเพราะไม่ได้เคลมประกันเรียบร้อยแล้ว ก็เลยงง กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนเจ้าครับ

ทีนี้ คุณเซลล์บอกต่อว่า อีกเจ้านึงที่สามารถเข้าศูนย์ฮอนด้าได้เหมือนเดิมคือ
"คุ้มภัย" ส่วนนอกน้้นเจ้าอื่นราคาแพงกว่าวิริยะหมดเลย

อื้มมมมมม ทางกรุงศรีออโต้ ก็มีจดหมายแจ้งมาเหมือนกันว่า ประกันจะหมดแล้วนะ
อยากต่อประกันกับชั้นมั้ย? เห็นมีเบอร์แนบมาในจดหมาย แต่ยังไม่ได้โทรกลับไปเลยครับ

สรุปที่ผมสงสัยก็คือ
-- รถแจ๊ส 2011 SV ความเป็นจริงแล้วค่าประกันชั้น 1 ปีที่ 2 ควรจะเป็นเท่าไหร่ครับ?
-- วิริยะปรับค่าเบี้ยประกันเพิ่มขึ้นจริงหรือ (จากน้ำท่วม?)
-- ผมเริ่มงงๆ ว่าประกันภัยที่บอกว่าซ่อมห้างได้ แต่ไม่ได้ร่วมกับศูนย์ฮอนด้า ก็เข้าศูนย์ฮอนด้าไม่ได้ใช่ไหมครับ ?

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ smile

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์
เขียนเมื่อ : 12 ม.ค. 55 19:08:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com