Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากวันที่เหลือเดือนละพัน กลับมาเหลือเดือนละหมื่น “เพราะมันคือพาหนะ” ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้เกิดจากความรู้สึกส่วนตัวครับ จากการที่ได้อ่านกระทู้อื่น ๆ มาตลอด ทำให้นึกถึงในอดีตของตัวเอง ครั้งที่คิดว่ารถคือตัวชี้บ่งทางฐานะอันไม่มีจะกินของผมให้ดูเหมือนมีจะกิน  ย้อนไปเมื่อเกือบ 15 ปีที่แล้วผมมีบัตรเครดิตใบแรก รู้สึกภูมิใจเหลือเกิน ผมใช้มันไปกับความบันเทิง และลุ่มหลงวัตถุ หลังจากนั้น ผมยื่นกู้สินเชื่อ และออกรถป้ายแดง หลังจากนั้นไม่กี่ปี ผมต้องวุ่นวายกับการหมุนเงิน จนเหลือเงินใช้ในบ้าน ทั้งลูกเมียประมาณเดือนละพันกว่าบาท ผมทำไปได้ไงนี่ !! ผมได้มีโอกาสมาฟังรายการของอาจารย์ท่านหนึ่ง ทางวิทยุ ชื่อ อ.วีระ ธีรภัทร ผมชอบวลีท่านคือ “มีหนี้ต้องใช้หนี้”  “ใช้เงินกูอย่าใช้เงินกู้” หรือ “ไม่มีเงินอย่าไปซื้อ” ผมตัดสินใจเลิกฟุ้มเฟือยทันที(มันไม่ง่ายเลย กับสังคมเดิม ๆ ของผม) ไม่ไปเที่ยวห้าง เก็บของในบ้าน ไปขายตลาดมือสอง ประหยัดสุด ๆ เก็บเงินใช้หนี้ ที่สำคัญ ขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดไปซื้อรถมือสองมาติดแก๊สและใช้รถยนต์เมื่อจำเป็นเท่านั้นถ้าไม่จำเป็น ใช้มอไซค์ หรือจักรยานแทน  ผมใช้เวลาถึง 8 ปีกว่าผมจะทำสำเร็จ(เพราะผมต้องใช้หนี้ให้หมด) จากวันที่ผมเหลือเดือนละพัน  กลายมาเหลือเดือนละเป็นหมื่น  ครอบครัวอิ่ม ถึงจะขับรถเก่าแต่ผมไม่มีหนี้ และภูมิใจที่ได้อยู่แบบพอเพียง
    จริง ๆ แล้วเรื่องมันยาวมากกว่านี้ครับ เพียงแต่จะสะท้อนปัญหา มุมหนึ่งของมนุษย์เงินเดือนที่จะทำให้คนอื่นคิดว่าเรามีจะกิน จริง ๆ แล้วเรามีไหม ถามตัวเองดูก่อน และทำให้ผมรู้ว่าจริง ๆ แล้วรถมันคือพาหนะชนิดหนึ่งเท่านั้นเอง   ผมสลดใจเมื่อเห็นบางกระทู้ดูแคลนรถบางรุ่น หรืออวดความรู้กระแนะกระแหน่ใส่กัน กลายเป็นทะเลาะกันไป   ความพอเพียงมันเป็นคำตอบที่ดีสำหรับเราครับ  ผมว่ารถจะรุ่นอะไรจงพึงสังวรว่า “มันคือพาหนะเท่านั้น “

ขอบคุณที่อ่านครับ

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 55 06:27:08

แก้ไขเมื่อ 19 ม.ค. 55 06:26:44

จากคุณ : buk_moke
เขียนเมื่อ : 19 ม.ค. 55 06:23:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com