Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามโง่ๆ แต่ไม่รู้จริง ๆ ครับ ... เกียร์ออโต้ ติดต่อทีมงาน

ขับรถเกียร์ธรรมดาอยู่ 8 ปีแล้วครับ  เพิ่งมาเปลี่ยนเป็นเกียร์ออโต้เมื่อกันยายน ปีที่ผ่านมา อาศัยแค่ถามญาติพี่น้องที่เคยขับเกียร์ออโต้มา ก็รู้เท่าที่เขาบอกมา  ว่า ( ญาติก็ไม่ค่อยขับเกียร์ออโต้กันครับ ขับแต่กระบะ )

p จอดติดที่
n  เกียร์ว่าง
r  ถอยหลัง
d  เดินหน้า
ก็เลยรู้เรื่องอยู่แค่นี้ครับ

ผมขับ honda jazz ปี 2011  มีเกียร์เพิ่มมา 3 ตัว คือ
D 1
D 2
D 3
ทั้ง 3 เกียร์นี้ ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยไปแตะมันเลยครับ สงสัยอยู่ตั้งนานจะสอบถามเซลล์ก็เขินๆเขาครับ  พยายามอ่านคู่มือแล้วก็ไม่เห็นมีเขียนบอกไว้เลยครับ ตอนนี้ขับมา 8000 กว่า กม. ส่วนใหญ่ขับทางไกลมากกว่าครับ  อัตราบริโภคน้ำมัน ผมขับความเร็ว 90-100  ค่อนข้างจะนิ่งตลอดกับความเร็วนี้ กินน้ำมันที่ 20-21 กม ต่อลิตร  ค่อนข้างจะพอใจมากเลยครับ

แต่ขับในกรุงเทพ สงสัยจะขับเล่นเกียร์ไม่ค่อยเป็น ได้แค่ 8-9 กม ต่อลิตร

อยากสอบถามครับว่า เกียร์ D1 D2 D3 เขาใช้ในโอกาสอะไรบ้างครับ
และที่อ่านในกระทู้เก่าๆ คำว่า คลิกดาวน์ หมายความว่า อะไรเหรอครับ  

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 55 04:12:03

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 55 04:10:59

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 55 04:10:25

จากคุณ : autsavanuket8007
เขียนเมื่อ : 21 ม.ค. 55 04:09:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com