Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทะเบียนรถ ควรมีทะเบียนรถสากลหรือไม่ ติดต่อทีมงาน

ควรมี เพราะ (7 คน)
  ไม่ควรมี เพราะ (7 คน)
  อื่นๆ เพราะ (0 คน)

50.00%
  ควรมี เพราะ (7 คน)
 50.00%
  ไม่ควรมี เพราะ (7 คน)
 0.00%
  อื่นๆ เพราะ (0 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 14 คน

ผมสงสัยเรื่องทะเบียนรถครับ คือทุกวันนี้ต้องยอมรับว่าโลกแคบลงทุกวัน คนเดินทางกันไปทั่วโลก

ผมเลยสงสัยว่าประเทศที่ใช้ทะเบียนรถด้วยอักษรของประเทศตัวเอง ถ้าจำไม่ผิดเช่น ญี่ปุ่น, จีน (ประเทศไทยด้วย)

ประเทศพวกนี้คือลืมคิดถึงคนต่างชาติหรือเปล่าครับ คือลองคิดดูนะครับว่าคนต่างชาติ เค้าเห็นทะเบียนรถของเรา กข 1234 กรุงเทพมหานคร ชนหรือเฉี่ยวเค้าเนี้ยเค้าจะจดอะไรได้ ผมว่าคงจดได้แค่ 1234 ยี่ห้อรถ สีรถ แล้วมันจะช่วยเค้าได้เหรอครับ

ส่วนตัวผม ผมว่าทุกประเทศควรต้องมีทะเบียนรถสากล คู่กับทะเบียนรถปรกติ เพราะทะเบียนรถปรกติไว้ให้คนประเทศนั้นดู ส่วนทะเบียนรถสากลไว้ให้คนต่างชาติดู

เลยอยากรู้ความเห็นเพื่อนๆ ครับว่าเห็นว่าอย่างไร และอยากได้เหตุผลด้วยครับ ดังนั้นรบกวน โหวต แล้วให้เหตุผลกันด้วยนะครับ

ปล. ผมไม่แน่ใจว่าผมจะมีปุ่มโหวต อื่นๆ ทำไม แต่มีไว้ก่อนครับ เผื่อเหลือ เผื่อขาด

จากคุณ : KOLouis
เขียนเมื่อ : 26 ม.ค. 55 12:54:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com