Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์เสียวสองล้อ ติดต่อทีมงาน

ตอนแรกว่าจะทำลืมๆประสบการณ์เสียวนี้ไปแล้ว แต่มันติดค้างอยู่ในใจยังไงไม่รู้เหมือนกัน ผมเลยต้องเอามาเล่าสู่ชาวสองล้อในห้องรัชดาฟังกันไว้เป็นเกราะป้องกันตัว

เพราะว่าประสบการเสียวสองล้อของผมมันคือการ "เกือบถูกโกง" ครับ

เริ่มต้นก่อนว่าผมอยากได้มอเตอร์ไซค์ซักคันนึงเพื่อจะเอาไว้ขี่ไปซื้อของแถวๆบ้านเท่านั้นเอง ก็เลยมองๆ KSR ไว้เพราะว่าชอบรูปทรงอะไรประมาณนี้ครับ ด้วยความที่งบน้อยก็เลยลองหารถมือสองในอินเตอร์เนตดู อ๊ะ! ถึงจะมือสองก็ฟาดเข้าไปแถวๆ 50000 บาท บวกลบนิดหน่อยเอง เข้าใจว่ามันฮิตก็เลยแพง

ผมหาไปเรื่อยๆครับ ไม่รีบเท่าไหร่ จนแวะเข้าไปที่ thaisecondhand.com ลองหาดูก็เจอเข้าให้มีประกาศขายอยู่คันนึงเปิดราคา 33000 บาท!!!! แต่รถอยู่ ท่าชนะ สุราษฎร์ธานี โน่นแน่ะ เอาไงดีวะเรา? ลิงค์นี้ครับ

http://www.thaisecondhand.com/product/10029619/ขายKSRลาย4สีเขียว33500บาท/

อย่ากระนั้นเลย โทรไปคุยเลยดีกว่า.....

ผม : หวัดดีครับพี่ ผมเห็นลงประกาศขาย KSR ไว้ครับ

มัน : อ๋ออออ ใช่ครับ อยากเปลี่ยนรุ่นเลยขาย รถเดิมๆเลยครับทะเบียไม่ขาดต่อ

ผม : แต่ผมอยู่กรุงเทพอ่ะพี่ เอาไงดีล่ะ ของราคาไม่ใช่ถูกๆ

มัน : อืมมม เอาไงดี? แต่ไว้ใจผมได้นะ ผมมือกีตาร์วงกางเกง (ใครถามวะ)

ผม : อ่อ เหรอพี่ พี่ส่ง พกง. ได้ป่าว?

คือผมก็ไม่รู้ว่าไปรษณีย์เขารับส่ง พกง. กับของใหญ่หรือเปล่า แต่ถามไปก่อนแหละครับ

มัน : อือออ เอางี้ดีกว่า โอนมัดจำมาให้ผมซัก.... เอ่อ 8000 ละกัน แล้วผมส่งรถให้เลย ได้รับแล้วค่อยโอนที่เหลือ

เฟ้ย!! เงื่อนไขมันดีอะไรเช่นนี้พระคุณเจ้า ผมคิดทันทีว่าน่าสนใจวะเรา

มัน : เอางี้นะผมลงไว้ 33000 แต่ถ้าเอาผมลดให้เหลือ 30000 เลย อยากขายแล้ว

เฮ้ย!!! ยังไม่ได้ต่อราคาซักคำเลยนะเนี่ย ว่าแล้วความโลภก็เข้าครอบงำผม.... เอาวะ

ผม : งั้นพี่ส่งเลขบัญชีมาโลด โอนแล้วจะโทรไปบอกครับ ขอบคุณคร๊าบบบ

และแล้วมันก็ส่งเลขที่บัญชีมาทาง sms ครับ พอดีผมทำงานไปด้วยก็เลยยังไม่ได้ไปโอนอะไร ระหว่างนั้นเองความโลภมันเริ่มคลายตัว สติก็เริ่มกลับมาสู่ตัว ผมก็เลยไปเปิดอากู๋หาเวบของวงกางเกงดู อืมมๆๆๆๆ เป็นวงหนุ่มๆชาวใต้ อืมๆๆๆ เข้าเค้าว่ะเพราะคนขายก็อยู่ใต้ อืมๆๆๆ มือกีตาร์.... อ่าวเฮ้ย!!! มือกีตาร์เค้าไม่ได้ชื่อเดียวกับไอ้คนที่คุยกับผมนี่หว่า ยังไงแล้วดิ?

ผมก็เลยลองเปิด sms ของมันที่ส่งเลขบัญชีมาให้ ปรากฏว่าเป็นบัญชีธนาคารที่แม่ฮ่องสอนว่ะเฮ้ย!! เอาเลขที่บัญชีไปสอบถามอากู๋ดูก็โป๊ะเชะ!!!

ไปโผล่อยู่ที่นี่ครับ
http://www.mocyc.com/board/view.php?idboard=17022

ผมนี่แว๊บขึ้นมาเลยว่า ถ้าไม่ได้นั่งทำงานอยู่คงสบายมัน 8000 ลำบากเราไปแล้ว ถ้าคิดแต่อยากได้ของราคาถูกรับรองว่าโอนเงินไปโดยไม่ได้สงสัยเลยครับ เพราะมันส่งมาแต่เลขที่บัญชี ไม่บอกสาขามาด้วย ถ้าโอนผ่านตู้ ATM ตอนทวนรายละเอียดก็ไม่แจ้งสาขาเหมือนกันนะครับ

ผมก็เลยเฉยไม่โอนไป ทำงานไปเรื่อยๆจนจะกลับบ้านตอนค่ำๆ

มันโทรมาเฟ้ย!!!

ผม : หวัดดีครับ

มัน : พี่ครับ เรื่องรถพี่ตัดสินใจยังอ่ะ เพราะว่ามีอีกสองคนอยากได้แต่ผมต้องกันไว้ให้พี่ก่อน

ซึ้งน้ำใจเมิงมากกกกกครับ

ผม : เอ่อ.... พี่มีบัญชีธนาคารอื่นหรือเปล่าครับ?

มัน : ไม่มีครับ มีแบงค์เดียว พี่โอนแล้วโทรมาแจ้งผมเลยนะ

ผม : คงโอนลำบากหน่อยอ่ะครับพี่

มัน : ทำไมล่ะครับ หาตู้ไม่ได้เหรอครับ

ผม : บังเอิญบัญชีพี่มันไปซ้ำกะไอ้เชี่ยที่โกงชาวบ้านเค้าน่ะครับ

ตู๊ด.....ตู๊ด......ตู๊ด....มันตัดสายไปเลย

เรื่องราวก็มีประมาณนี้ครับ ผมโชคดีที่ได้อากู๋ช่วยไว้ได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของไอ้โจรพวกนี้ ส่วนลิงค์ที่ผมลงไว้ก็เป็นลิงค์จริงนะครับ และแน่นอนว่าไอ้โจรคนนี้ไม่ได้เป็นมือกีตาร์วงอะไรทั้งนั้นอย่างที่มันแอบอ้าง ปัจจุบันประกาศขายรถคันนี้ก็ยังอยู่ครับ หน้าด้านและน่ากลัวจริงๆครับ

ปัจฉิมลิขิต : ปัจจุบันผ่านมาเดือนนึงแล้ว ผมก็ยังไม่ได้ซื้อ KSR ซักที

จากคุณ : น้าเคี่ยม
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 55 02:51:23 A:119.46.184.2 X: TicketID:347370

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com