Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฟอร์ดครับทำไมเป็นอย่างนี้??? ติดต่อทีมงาน

มีโครงการจะเปลี่ยนรถเก๋งไปเป็นกระบะ 4 ประตูยกสูง เกียร์auto หลังจากศึกษาข้อมูลก็เหลือช้อยส์แค่ new ranger กับ bt50 pro
แต่สุดท้ายก็ตัดสินใจเลือกฟอร์ด ranger WT 4x2 จึงไปถามโปรจากเซลส์ที่ศูนย์แห่งหนึ่งใกล้บ้านในช่วงบ่ายวันหยุด
คือก็เตรียมใจระดับหนึ่งเกี่ยวกับงานบริการของฟอร์ดที่ชื่อเสียงไม่ค่อยดีนัก เมื่อไปถึงก็ต้องอึ้ง
แอร์โชว์รูมไม่เปิด!!! เปิดประตูด้านข้างให้อากาศถ่ายเทเท่านั้น แต่ยังมองโลกแง่ดี ร้อนพอทนได้วะ เซลส์ก็ออกมาต้อนรับ ผมก็ถามเกี่ยวกับของแถมตัว WT อึ้งรอบสอง
ทุกรุ่นแถม ป.1 ยกเว้น WT!!! เอาหล่ะสิคิดหนักเลย แถมแค่พวกฟิล์ม กรอบป้าย ผ้ายาง เคลือบสี
แต่ก็มีอึ้งครั้งสุดท้าย "พี่ WT หนูแถมแมกส์ไลนฺ์เนอร์ให้นะ รุ่นอื่นไม่แถมนะ"
คือว่าน้องครับไอ้แมกส์ไลนฺ์เนอร์ที่น้องว่าแถมหน่ะ มันเป็นอุปกรณ์standard ของรถไม่ใช่หรือครับ หลังจากนั้นผมก็เดินออกจากโชว์รูมไปท่ามกลางแสงแดดยามบ่าย แล้วก็คิดในใจว่า "ทำไมมันไม่คิดเสิร์ฟน้ำให้ลูกค้าหน่อยฟะ อุตส่าห์ถ่อมาดู"
สิ่งที่ผมประสบมา ผมว่าฟอร์ดสอบตกในเรื่องการตลาดมาก ทำให้รถดีๆหมดความน่าสนใจลงไปเพราะโปรไม่โดน รวมทั้งการสร้างมาตรฐานในส่วนงานขาย ก็ขาดการ training พนักงานให้รู้จัก product ตัวเองให้ดีพอ เพื่อที่จะอธิบายลูกค้าได้ถูกต้อง รวมทั้งขาด service mind  ทำให้ผมคิดต่อไปว่า แล้วบริการหลังการขายจะห่วยด้วยหรือเปล่าเนี่ย?
ผมคงต้องเปลี่ยนตัวเลือกเป็น bt50pro หวังว่า mazda คงทำได้ดีกว่า ford นะครับ

จากคุณ : มาม่าผัดใส่ไข่
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 55 22:50:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com