Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* * * รีวิว ของเล่น ชิ้นใหม่ Stuffit * * * ติดต่อทีมงาน

-- อยู่ว่างๆหาเรื่องเสียเงินซะงั้น ... ผมชอบเข้าไปในหน้าซื้อขายของบอร์ด Civicfdthailand.com น่ะครับ กระทู้เค้าเยอะดี ของแปลกๆใหม่ๆ ก็เยอะครับ
วันดีคืนดี ไปเจอโฆษณาของอุปกรณ์ชิ้นนึง ที่ชื่อ Stuffit เห็นราคาไม่แพง ดูแล้วน่าจะใช้ได้ เลยสั่งมาลองสักหน่อยครับ

นายแบบวันนี้ก็ไม่ใช่ใครอื่น ... "น้องโอโม่" นั่นเองครับ

เล่าประวัติก่อน ...
-- เป็นอันรู้กันว่า CR-V เนี่ย เก็บเสียงไม่ค่อยจะได้เรื่องเท่าไหร่ อาจจะเพราะตัวรถสูง กระจกมองข้างอันโต ก็เลยมีสารพัดเสียงเข้ามาในรถได้ค่อนข้างมาก เรียกว่า เก็บเสียงไม่ได้ดีกว่า Civic FD เลยล่ะ

-- จริงๆก่อนซื้อ ก็ยอมรับจุดนี้ไปแล้วล่ะ แต่ก็นะ ได้มาแล้ว ก็ขอลองอะไรเล่นๆสักหน่อย ไล่ตั้งแต่

1. สอดท่อออกซิเจนเข้าไปในยางขอบประตูทุกบาน ... อันนี้เคยรีวิวไว้แล้ว ตอนทำใน Civic ลงทุนไม่ถึงร้อย แต่ผลที่ได้เกินคุ้มนะ (แต่พวกรถที่ประตูปิดยากๆอยู่แล้วไม่แนะนำ แต่พวก HONDA สบายมาก ไม่แตกต่าง)

2. พ่นวัสดุซับเสียงในซุ้มล้อ ของ STP ... อันนี้ฝีมือน้าเต้า Mock up ครับ หมดไปหลายพันเหมือนกัน ตัวนี้จะช่วยเรื่องเสียงจากพื้นถนน เสียงยางบดถนนต่างๆ ขับออกมาจากร้าน ก็เงียบลง แต่ไม่ได้เงียบกริบนะ

3. Damp ประตู ... จัดไปกี่ชั้นหว่า
-- Damp ด้านในประตู ตัดแผ่น Damp เป็น 4 ส่วน คาดขวาง บานละ 2 ส่วน กันเหล็กประตูกระพือ
-- Damp โครงประตูด้วยอลูมิเนี่ยม STP เสริมความแข็งแรง
-- Damp ทับอลูมิเนี่ยม แบบเต็มประตูของ STP
-- ยังมี Damp แผงประตู ยิงซิลิโคนตามรอยต่อ อีกนะ

ข้อ 3 นี่หวังผลเรื่องคุณภาพเสียงจากเครื่องเสียงนะครับ แต่ผลเรื่องการลดเสียงรบกวนต่างๆถือเป็นผลพลอยได้แหละ

จากคุณ : เด็กบูรพา
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 55 00:23:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com