Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Knowledge]<<++ รวมทุกสิ่ง เรื่องเทอร์โบ กับ Turbocharger Outline and Trouble shoot ++ >>> ติดต่อทีมงาน

รวมทุกสิ่ง เรื่องเทอร์โบ  + อาการเทอร์โบพัง + วิธีการบำรุงรักษา 

วันนี้ฤกษ์ดี  เลยขอเอาความรู้มาฝากพี่ๆน้องๆ ชาวรัชดากันทุกๆคนนะครับ  เกี่ยวกับระบบเทอร์โบทั้งหมด 

อันที่จริงอาจจะยังไม่หมดนะ เพราะว่ามันยังขาดภาคทฤษฏีเกี่ยวกับการอ่าน Map และ การคำนวณ  เดี๋ยวยังไงกระทู้หน้าผมจะจัดการให้ตามคำขอแล้วกันนะครับ อาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย เพราะว่าต้องเขียนเองและหาข้อมูลเองทั้งหมด

เอาล่ะ  รูปภาพแต่ละรูปนี้ผมได้หาข้อมูลมาจากเว็บบอร์ดนึง  ซึ่งขออภัยด้วยนะครับที่จำบอร์ดไม่ได้ แต่เป็นของเมืองนอกเค้า  ซึ่งอธิบายเกี่ยวกับเทอร์โบไว้ดีมากๆ  เริ่มต้นจากการทำงานของเทอร์โบว่าทำงานอย่างไร   ข้อดีของระบบเทอร์โบ  อาการต่างๆที่พบเจอในเครื่องยนต์ระบบอัดอากาศ(เทอร์โบ)  วิธีการแก้ไขปัญหาและการบำรุงรักษาเกี่ยวกับเทอร์โบทั้งหมด(ขออนุญาตไม่แปลเป็นภาษาไทยนะครับ)

ทั้งนี้  รูปทั้งหมด มีอยู่ 46 รูป ผมแปลงไฟล์มาจาก PDF  นะครับ Credit ของเนื้อหานี้ เป็นของ Mitsubishi Industrial นะครับ  บางท่านอาจจะงงว่า อ้าวแล้วมันเกี่ยวอะไรกับโรงงาน อันที่จริง ระบบเทอร์โบนั้น ไม่ว่าใช้กับเครื่องจักรชนิดใดก็ตาม ส่วนประกอบข้างในเทอร์โบจะไม่ต่างกันครับ

ขออนุญาต อย่าเพิ่งปาดกัน ขอให้จบกระทู้ที่ คห. 46 ก่อนนะครับ เพื่อความเข้าใจในเนื้อหาครับ  ใครใคร่เซฟ เซฟไว้ได้เลย ใครใคร่โหวต โหวตตามสบายครับ

เชิญสดับรับชมได้ตามอัธยาศัยครับ

จากคุณ : กยิราเจ กยิราเถนัง
เขียนเมื่อ : 15 ก.พ. 55 19:27:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com