Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้ค่ะ เกียร์ธรรมดา vs ออโต้ ติดต่อทีมงาน

สงสัยมาตลอดเลยค่ะว่าอันไหนมันปลอดภัยที่สุด จะว่าเกียร์ธรรมดาถ้าใช้เป็นก็ดูปลอดภัย แก้ไขในสถานการณ์คับขันง่าย (รึเปล่า) แต่ทำไมเกียร์ออโต้ราคาจะแพงกว่า (อยู่แล้ว) และตัวรถก็มีระบบนู่นนี่ให้อีกเยอะแยะ แสดงว่าเกียร์ออโต้ดีกว่าเหรอคะ ส่วนตัวที่บ้านมีเกียร์ธรรมดา แต่ขับเกียร์ออโต้ของรถที่ทำงาน ก็ชอบทั้งสองแบบ แต่เกียร์ออโต้ก็ชอบมีคนมาพูด (โดยเฉพาะญาติผู้ใหญ่) ว่าเห็นข่าวนั้นมั้ย นี่มั้ย เกียร์ออโต้ทั้งนั้น ก็เลยเกิดความสงสัยค่ะ ว่าอันไหนน่าจะปลอดภัยกว่า (อย่าบอกนะคะว่าอยู่ี่ที่คนขับ อันนี้รู้แล้วค่า ขอคำตอบแบบกำปั้นทุบดิน)
แล้วเกียร์อโต้แบบขั้นบันได กับแบบตรงๆ (ไม่รู้เรียกอะไร) แบบไหนปลอดภัยกว่ากันเหรอคะ มันเกี่ยวมั้ยที่แบบขั้นบันไดไม่มีปุ่มล็อก เหยียบเบรกแล้วโยกได้เลย ดูมันไม่ค่อยเซฟสำหรับถ้ามีเด็กมาเล่นมั้ยคะ
และคำถามสุดท้ายค่ะ ในกรณีที่รถระบบกระจกไฟฟ้า ล็อคอัตโนมัติ ถ้าเกิดเหตุการณ์ว่าไฟลุกที่กระโปรงรถอย่างในข่าวแล้วรถไฟดับนี่ เราจะเปิดประตูออกมาได้มั้ยคะ หรือต้องทุบกระจกออกมา ถ้าอย่างนั้นวินาทีชีวิตตอนนั้นก็คงน่ากลัวมากเลย กับแบบล็อกธรรมดาที่เปิดออกมาได้เลยก็ง่ายกว่ารึเปล่าคะ แล้วแบบนี้รถระบบไฟฟ้าก็ยังแพงหูฉี่หว่ากระจกหมุน ล็อกมือ หรือว่าเค้ามีเซฟตี้อะไรที่ดิฉันไม่รู้ ดิฉันเข้าใจถูกผิดยังไง ขอคำแนะนำด้วยนะคะ นี่คิดมาหลายวันแล้ว ไปถกกับญาติไม่ได้ ไม่รู้คำตอบ ขอบคุณค่า

จากคุณ : jkapachi
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 01:48:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com