Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การันตีกระทู้ดีมีสาระ V11765744 และการตอบกระทู้ของคุณ Poryaris ติดต่อทีมงาน

ผมใช้ ไมตี้ปี 98 วาง 1JZ GE ติดแก๊ส LPG หัวฉีด รับรถมาเมื่อ 1 ส.ค.54 ตอนนี้วิ่งไป 29,000 กม. โดยช่างที่เขาติดตั้งแก๊สเขาให้ตัดไปใช้แก๊สที่ 40 องศา และรอบ 2000 รอบ อาการทรมาณที่แทงใจมาตลอดคือตอนใช้น้ำมัน มันอืด เหมือนกับท่อ กรอง หรือ ปั๊มติ๊กเสีย ถ้ากดคันเร่งมาก ก็จะจามอย่างรุนแรง ตอนเช้าๆกว่าจะขึ้นถึง 40 องศา และกว่าจะลากรอบถึง 2000 รอบมันทรมาณใจมาก แถมถ้าอยู่ในเมืองการจราจรหนาแน่น นี่ไม่สวยเลย มิหนำพอถึงรอบ 2000 รอบแล้วก็จะตัดไปเป็นแก๊สเหมือนจะกระโดดไปเลย ตอนแรกๆ ผมปรึกษาช่าง เขาก็ว่า ปั้มติ๊กเสีย และอีกหลายอย่างในระบบทางเดินน้ำมัน เซ็ง ผมพาไปร้านติดตั้งแก๊ส เขาว่าถึง 40 องศาแล้วระบบน้ำมันมันจะตัดไม่มีน้ำมัน แต่รอบยังไม่ถึงเครื่องจึงอืด จึงปรับให้เปลี่ยนไปใช้แก๊สที่ 40 องศาแต่ลดรอบเหลือ 1200 รอบ ก็เหมือนเดิมแต่ลดเวลาทรมาณลงมาหน่อย จนมาหลังๆ ผมก็สตาร์ทด้วยแก๊สมันเสียเลยหมดเรื่อง ทำใจเสียแล้ว วันนี้มาอ่านเจอกระทู้ที่ V11765744 อาการเหมือนผมเลย แล้วก็มีคุณ Poryaris แนะนำดังนี้
-----
ความคิดเห็นที่ 5 [ถูกใจ] [แจ้งลบ] ติดต่อทีมงาน

เอ่อ มันเป็นแบบนี้นะครับ ถ้าวีออส หรือ ยาริส อาการแบบนี้ผมก็เป็นอยู่ แต่หลังจากติดมาปีนึงนะครับ คือ กล่องมันจะงงครับในกรณีนี้ ไม่เกี่ยวกับปั๊มติ๊กครับ อยู่ที่จูนแก๊สด้วย วิธีแก้คือ 1.ถอดขั้วแบต 5-10 นาที
2.ประกอบขั้วแบต เปิดสวิตช์กุญแจไปที่ on เหยียบคันเร่งจนสุด ปิดกุญแจ off
3.เปิดสวิตช์ไปที่ on สตาร์ทรถ เกียร์ P เหยียบคันเร่ง 3000 รอบ แล้วดับเครื่อง
4.สตาร์ทรถ ออกวิ่งปกติซัก 20km เพื่อให้กล่องเริ่มจับพฤติกรรมการขับขี่ใหม่
แล้วก็ใช้น้ำมัน สตาร์ทเช้าก่อนเข้าเป็นแก๊ส
ก่อนกลับถึงที่หมาย เปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนดับเครื่อง

มันเป็นที่กล่องคันเร่งมันคำนวนผิดพลาดจากการใช้แก๊สครับ
เกิดกรณีนี้หลายคัน กับ Gas หลายยี่ห้อ
จะอันตรายมากเวลา ขึ้นเนิน หรือ ออกไฟแดง ผ่านแยก เพราะรถจะเร่งไม่ขึ้น
ปั๊มติ๊กไม่ได้เสีย กรองเบนชินไม่ได้ตัน

ของผมทำแบบนี้แล้วหายครับ ติดมา 130000 โลแล้ว ไม่ได้ตัดติ๊ก ปกติดีครับ
ผมใช้ยาริส

จากคุณ : poryaris
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 55 13:02:43 [แก้ไข]
------
ผมอ่านดูแล้ว เห็นว่าไม่ยากเย็นอะไร ทำตามคำแนะนำดู ต่อให้ไม่ได้ผลก็ไม่เห็นจะต้องลงทุนอะไร
ผลที่ได้ เรียบร้อยครับ ปกติทุกอย่างแล้วครับ วันนี้ผมสามารถขี่ด้วยน้ำมันในตัวเมืองได้เหมือนรถปกติทั่วไปแล้วครับ ผมทดสอบเอา 50 กม. เปลี่ยนเชื้อเพลิงไปมาก็ไม่มัปัญหาอะไรแล้วครับ ใช้รถมา 7 เดือน 3 หมื่น กม. วันนี้ครับที่ได้ใช้รถปกติเหมือนชาวบ้านเขา
จึงต้องขอขอบคุณ เจ้าของกระทู้ดังกล่าว และ คุณ Poryaris เป็นอย่างมากครับ

จากคุณ : สมชาย
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 55 19:52:19 A:118.173.182.189 X: TicketID:157307

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com