Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การปรับทอร์ชั่นบาร์ ให้รถเตี้ยลง หรือสูงขึ้น ทำให้ความนุ่มนวลเปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

ใช้ Toyota D4D 4WD ครับ  ใช้งานมา 11 ปี ครับ
ตอนนี้ ด้านหน้ารถต่ำลง เมื่อจอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกัน ใช้ยาง+ล้อขนาดเท่ากัน จะเห็นได้ชัดเจน ครับ
ด้านหลัง(กระบะท้าย) สูงเท่ากันปกติ

ผมก็ไม่ทราบว่า มันเตี้ยลงไปได้้อย่างไร ช๊อคมาตรฐานโรงงานด้วยครับ

ตอนแรกคิดว่าร้านใส่ช๊อคอัพ มาให้ผิดรุ่น ตรวจสอบแล้วก็ ไม่ผิด

ไม่เคยชนหนัก ครับ

เป็นไปได้ไหมครับว่าเกิดจากการตั้งศูนย์ หลายครั้ง
คือมีช่วงนึงที่รู้สึกว่าขับรถแล้วมันแกว่ง ๆ
เจอถนนขรุขระแล้วมีอาการ เซ หรือกระดอนผิดทาง
ขับรถฝืน ๆ แปลก ๆ

ก็เลยให้ร้านตั้งศูนย์ รายแรกตั้งแล้วยังไม่ถูกใจ แก้ไม่หาย
ก็ไปอีกร้านนึง ก็ดีขึ้นไม่ฝืนแต่พอเบรคแล้ว พวงมาลัยสั่น แก้ไม่หาย
เปลี่ยนไปอีก
สุดท้ายไปจบที่อีกร้านนึง ไม่ถึงกับหายขาด ยังเหลืออาการ เซ อีกนิดหน่อย

จากนั้นมาก็ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติม

จนมีเวลาว่าง สังเกตุว่า ระดับความสูงเปลี่ยนไป
เลยลองไปจอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกัน ที่ยังใช้ล้อเดิม ยางเิดิมอยู่
ทุกอย่างเดิม เหมือนกัน ก็เห็นชัดเจนว่า รถเราต่ำกว่าราว ๆ 5 ซม. ครับ
รถคันอื่นก็เห็นชัดเหมือนกัน

ไปคุยกับร้านบางร้านบอกว่า ขันทอร์ชั่นบาร์ขึ้นได้เลย
ใช้งาน นาน ๆ มันคงคลายตัวไปบ้าง

ขอถามครับ

1. ถ้าขันทอร์ชั่นบาร์ขึ้นเลย เพื่อให้รถกลับมาสูงเท่าเดิม ได้ไหม ครับ
2. ถ้าเทียบกับค่าปกติจากโรงงาน ที่ Set ตำแหน่ง ทอร์ชั่นบาร์ ไว้ นั้น
ถ้าเราขันให้รถมันต่ำลง มันจะนุ่มขึ้น หรือกระด้างขึ้น และถ้าขันให้รถสูงขึ้น มันจะนุ่มขึ้น หรือกระด้างขึ้น
3.ระหว่างการขันให้ต่ำลง กับขันให้สูงขึ้น อย่างไหนส่งผลเสียกับตัว ทอร์ชั่นบาร์ มากกว่ากัน ครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : HiPex
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 55 20:58:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com