Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สะใจครับ สน.แสมดำ ที่ตั้งด่านบนถนนพระราม 2 ทางขนานขาเข้าเมื่อวาน ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานนี้ผมออกจากโรงงานประมาณ 3 โมง จะไปธุระแถวๆถนนกัลปพฤกษ์กับลุกน้องซึงใช้รถของลูกน้อง
โดยใช้ถนนพระราม2คู่ขนานขาเข้า

สิ่งที่เจออยู่ตรงหน้าคือ สิ่งที่เรียกว่า ตำรวจ กับกรวยยางสีส้มสลับขาว เรียงเป็นแนวยาวเพื่อบังคับรถให้ช้าลง
เขาตรวจอะไรผมไม่รู้รู้แต่ว่า ผมโดนเรียกให้จอด แล้วบทสนทนาก็เกิดขึ้น

ผม          "สวัสดีครับ ข้อหาอะไรครับ"

ตำรวจ     "ขออนุญาตดูใบขับขี่ด้วยครับ"

ผม         "ข้อหาอะไรครับ ช่วยแจ้งข้อหาผมด้วยครับ"

ตำรวจ     "ป้ายทะเบียนหลังเป็นป้ายปลอมครับ"

ผม         "อ๋อครับ" ผมก็ยื่นใบขับขี่ให้ตำรวจอย่างเต็มใจ พร้อมกับ อธิบายสิ่งที่เกิดขึ้นว่า

เนื่องจากน้ำท่วมที่ผ่านมาทะเบียนด้านหน้าโดนน้ำซัดจนป้ายหาย ผมจึงได้ถอดป้ายหลังมาใส่ด้านหน้าและได้ไปทำป้ายปลอมมาใส่ก่อนในขณะรอป้ายจริง
ซึ่งผมได้ขอไปที่ขนส่งแล้ว 4 เดือนยังไม่ได้ครับ ไอ้จะเขียนใส่ไม้ ก็ดูกระไรมันไม่สวยครับ ก็เลยต้องทำอย่างนี้ พร้อมกับเอาเอกสารการแจ้งความ ทะเบียนหายให้ตำรวจดู
พี่ตำรวจก็ดูเอกสารและเดินดูรถ และไปดูว่าทะเบียนหน้าตรงกันกับป้ายหลัง จริงและ การสนทนาก็เริ่มต่อครับ

ตำรวจ   "ขอดูเอกสารของขนส่งหน่อยครับ เพราะหลังๆจะมีพวกถอดป้ายแล้วอ้างน้ำท่วมหายเยอะมาก"
ผม : "ไม่ได้เอามาครับ อยู่กาญจนบุรีเพราะ ให้ทางบ้านทำให้ ครับ"
ตำรวจ  "ถ้าอย่างนั้นคุณก็ผิด เพราะเอกสารไม่ครบ"

แต่เดี๋ยวก่อน ก่อนที่ตั้งธงด่าตำรวจ ผมก็อึ้งเหมือนกัน ตั้งท่าจะเถียงกับพี่ตำรวจ ผมต้องเปลี่ยนความคิดทันที กับคำพูดต่อมาของพี่ตำรวจท่านนั้น

ตำรวจ : แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะดูจากเจตนาแล้วคุณน่าจะไม่ตั้งใจจะทำผิด (ใช่ครับผมไม่รู้จริงๆ) แต่ก็ควรจะติดเอกสารของขนส่งไว้ด้วย
เพราะมีคนไม่ติดป้ายแล้วอ้างแบบคุณเยอะมาก แต่ดูจากคุณแล้วอย่างนี้ถือว่ารับผิดชอบสังคม (ผมงี้ยิ้มแก้มปริเมื่อเจอคนชม)
ไม่ว่าจะเป็นป้ายใช้ไม้เขียน หรือ กระดาษ หรือป้ายปลอม เอกสารไม่ครบผมก็ไม่จับครับ ( คันหน้าผมก็เผชิญชะตากรรมเดียวกับผมก็ไม่โดนครับ )

แต่ที่ผมสะใจมากถึงมากที่สุดวันนั้น คือรถที่ไม่ติดป้ายทะเบียนหลังโดนหมดทุกคันครับ

พี่ตั้มไม่สนใจว่าจะหายเพราะน้ำท่วม เอกสารจะครบหรือไม่ครบ ไม่สนใจ เพราอันดับแรกต้องมีป้ายให้ครบทั้งหน้าหลัง แล้วมาคุยกันที่เจตนาอีกที
ก็อยากขอขอบคุณที่ผมยังเจอตำรวจดีๆอีกคนหนึ่ง ขอถ่ายรูปบอกว่าจะเอามาลงให้คนชื่นชม แกบอกไม่เอา อาย

"ผมมีความสุขที่ได้เงินจากการแจกใบสั่งคนที่ผิดจริงๆ" พี่ตั้มกล่าวอย่างอารมณ์ดี ท่ามกลางอากาศที่ร้อนอบอ้าว

แก้ไขเมื่อ 23 มี.ค. 55 21:04:52

จากคุณ : B Love Runaway
เขียนเมื่อ : 23 มี.ค. 55 11:32:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com