Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การลง wax สำหรับคนขี้เกียจ และประหยัด เหลือกี่ขั้นตอนดีครับ ติดต่อทีมงาน

จากการเข้าไปหาอ่านข้อมูลมากมายใน internet มีน้ำยาสารพัด ยิ่งอ่านยิ่งสับสนครับ ถ้าจะต้องซื้อทุกอย่าง อย่างละขวดคงต้องใช้เงินไม่ต่ำกว่า 3-4 พัน แถมขั้นตอนก้อเยอะมากเลยจนผมมั่นใจว่าขี้เกียจทำจนเลิกทำแน่เลย

ปกติผมจะล้างรถที่ปั๊มอาทิตย์ละครั้ง และจะลง wax เองครับ ปัจจะบันมีเครื่อง DA และ wax sealant ราคาถูกๆ ร้อยกว่าบาทอยู่ขวดนึงแค่นี้ ผลงานก้อพอคุ้มเหนื่อยครับ แต่วันนี้ไปล้างและลง wax ที่ car lack มา ปรากฏว่าความลื่นและเงาต่างกับที่ผมทำเองพอสมควร เพราะมีทั้งขั้นตอนลงดินน้ำมัน แล้วก้อใช้น้ำยาเคลือบที่ดีกว่าของผมด้วย โดยรวมประทับใจครับ อยากทำแบบนี้เองบ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมเป็นคนค่อนข้างขี้เกียจ อยากเงา ทนทาน ด้วยขั้นตอนน้อยๆ ผมจะขยันลง wax เดือนละ 1 หรือ 2 ครั้งเท่านั้น แล้วแต่ละครั้ง มีกำลังอยากจะทำแค่ไม่เกิน ชม ครึ่ง (ไม่รวมล้างที่ปั๊มนะ)
- กะว่าจะหาซื้อ sealant ดีๆ สักตัวพวก meguiar, cg เพราะว่าน่าจะทนดี ปกติผมใช้เวลา 1 ชม ลงด้วย da เช็ดด้วยผ้า นานไปไหมครับ
- นอกจากลง sealant แล้วคิดว่าเวลาที่จำกัด ถ้าสามารถทำเพิ่มได้บางขั้นตอน ควรจะทำอันไหนครับ น่าจะใช้เวลาเท่าไหร่

จากคุณ : ข่าววงนอก
เขียนเมื่อ : 28 เม.ย. 55 22:05:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com