Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทสรุปน้ำมันเกียร์ E46 318 323 จากรถผมและเพื่อนๆ ติดต่อทีมงาน

หลาย ๆ ท่านที่ใช้ BMW คงเคยได้ยินเรื่องน้ำมันเกียร์ Life time filled ที่ไม่ต้องเปลี่ยน หรือ ถ้าจะเปลี่ยนต้องไปใช้น้ำัมันเกียร์ลิตรละเกือบพันบาท ถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งหนึ่ง หลักหมื่น ซึ่งผมเองก็ไม่ขอค้านอะไรในส่วนนี้ ใครอยากใช้ ใช้ไปครับ

แต่สำหรับผม และ เพื่อน ๆ ชาว E46 ด้วยกัน ที่เจอหน้ากันอยู่ทุกคน มีความเห็นเดียวกันคือ

ถ่ายครั้งแรก ทันทีที่ หมด BSI หรือ warranty ส่วนใหญ่ก็ 1 แสนกิโลเมตร
ถ่ายครั้งต่อไป 3 -5 หมื่นกิโลแล้วแต่การขับขี่

รถที่เอามาอ้างอิงมี 4 คัน 3เครื่องยนต์ แต่ละคันถ่ายน้ำมันเกียร์นอกศูนย์ ลิตรละ 200 -300 บาท มาไม่ต่ำกว่า 1 แสนโล (มีรถผมคันเดียวที่ถ่ายมาแค่ 1 แสนโล

1. BMW E46 2001 เครื่องM43 เกียร์ A4S180R (GM5) 4speed รถผมและรถเจ้าของอู่แห่งหนึ่ง
2. BMW E46 2003 N42 เกียร์ A5S360R (GM5) 5 speed รถเพื่อน
3. BMW E46 2003 M54 เกียร์ A5S360 (GM5) รถเพื่อน

โดยพื้นฐานเกียร์ทุกลูกที่ว่ามา หน้าตาเหมือน ๆ กันหมด ข้างในเป็นแบบเดียวกัน ต่างกันแค่EGS, Valve body(ที่ช่างไทยชอบเรียกว่าสมองเกียร์), และ จำนวนเฟือง ทั้งหมดนี้ ไม่ว่าจะ 4 หรือ 5 เกียร์ ใช้คลัทช์ชนิดเดียวกัน ซีลเบอร์เดียวกัน ไส้กรองเกียร์แบบเดียวกันแต่ต่างกันทีความยาวพลาสติกค้ำValve body เพราะก้นอ่างลึกไม่เท่ากัน

ชนิดน้ำมันเกียร์ที่ใช้ Dexron III ทั้งหมด ลองมาแล้วทั้ง PTT, Valvoline, Mobil, Castrol, Caltex ใช้เกิน 3 หมื่นกิโลทุกยี่ห้อ

ไม่มีคันไหนเกียร์พัง แต่ละคันวิ่งเกิน 2 แสนโลแล้ว

ที่พึ่งจะมาพิมพ์เพราะรอรถผมถ่ายตอน 2 แสนโล เอามั่นใจก่อนว่ามันไม่พังถึงมาให้ข้อมูล

ให้ข้อมุลแบบนี้ เอาไปพิจารณากันนะครับ ว่ายังอยากใช้ของศูนย์ลิตรละเกือบพันกันอยู่รึเปล่า

รุ่นน้องผมที่เปิดอู่ถ่ายเองกับมือ เปลี่ยนกรองเอง ยังไม่ใช้เลยครับ

เอาเป็นข้อมูลแล้วกัน

ถ้าใครขายน้ำมันเกียร์ตัวแพงนี้อยู่ รู้สึกเดือดร้อน ผมก็ขออภัยแล้วกันครับ เพราะมันเป็นความจริงที่ผมอยากเผยแพร่ หลายคนอยากประหยัด คนซื้อรถมือสองหลาย ๆ ท่านคงไม่มีงบหลักหมื่นถ่ายน้ำมันเกียร์กันบ่อย ๆ เอาเป็นทางเลือกแล้วกัน ผมคิดว่าถ้าช่วยคนได้หลายคน แต่ขัดใจคนไม่กี่คน ผมก็ขอทำแล้วกัน เพราะกรรมมันตกที่ผมคนเดียว ถ้าผมต้องใช้กรรม ก็ให้จบ ๆ กันในชาตินี้ อย่ามาตามต่อกันในชาติหน้าเลย

จากคุณ : Crayonz
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 55 11:07:26 A:101.51.152.13 X: TicketID:158059

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com