Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[CR] ว่าด้วยการพยายามทำ ขาวเปียก!! .. ทดสอบ wax ให้งาน Wet Look กับรถสีขาว ติดต่อทีมงาน

รถผม Civic FD สีขาว ครับ อายุ อานาม 8 เดือน ริ้วรอยพอมีบ้าง
ขนเหมียวมีให้เห็นรำไร

ไม่เป็นประเด็น...

ประเด็นว่า รถคันเก่า สีแดงเลือดหมู พอลง wax ฉ่ำๆ มันงามจับใจ
ทำให้ฝังใจ อยากได้แนว ฉ่ำ เปียก

พอมารถคันนี้ ดันเลือกสีขาว เพราะ สีดำ ตัดทิ้ง บรอนซ์ กะ ทองก็ไม่ค่อยชอบ
ดำ ก็ไม่เหมาะ จะเอา เทาเข้ม ก็กระไรอยู่ ก็จัด สีขาวเลยดีกว่า

ไม่กลัวคำขู่ทั้งหลายว่า สีขาวดูแล ยาก เหลืองง่าย สารพัด

พอได้มา ก็ หาความรู้ไป ได้ประมาณว่าสีขาว มันต้องมั่นล้าง ครับ

รัก ใน ความขาว ต้อง ล้างบ่อยๆ

เริ่มแรก เล่น step basic คือ
ล้างรถ ลงดินน้ำมัน แล้วลง megiure number 21

ผลงานตอนแรก ๆ งานที่ได้ ทำไม ขาวมันหมองๆ ไม่ใส ไม่เปียกหว่า

ถัดมา ได้ความรู้ว่า ทำความผิวรถ ก่อนลง wax เป็นสิ่งที่สำคัญ เลยไปสอบ

MG Cleaner Wax มาครับ

เจ้าตัวนี้ clean ได้ดีประมาณนึงครับ วิธีการก็คือ หลังจาก ลงดินน้ำมันเสร็จ

ก็ ลงตัวนี้ ลงแบบนวดๆ คลึงๆ จนเนื้อมันซึมไปแล้ว ผ้าเช็ดออก ครับ

ถ้าลงเครื่องก็ ปั่นจนน้ำยาหาย ครับ

ลงเสร็จแล้วก็ จัดลง wax no.21 ต่อครับ

ผลที่ได้ก็ขาวขึ้นมาอีกนิดครับ แต่ก็ แอบหม่นๆ เหลือง ๆ อยู่เล็กน้อย
ยิ่ง ขาว civic ไม่ได้ขาวโอโม่ พอไม่ได้ wax ที่ส่งสีขาวเด่นๆ ก็เลย
แอบดรอป นิดๆ ครับ

อีกทั้ง wax no.21 ตัวนี้ ไม่ค่อยลื่น แล้วก็ ไม่ค่อยทนครับ

ส่วน ฝุ่น ก็ เกาะเยอะ ครับ ลงไว้ ข้ามคืนมาก็เพียบละ เอาออกไปวิ่ง
ก็สลัดไม่ค่อยออกซะด้วย..

จากคุณ : ~*. LoNeLy sEcRet .*~
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 55 22:49:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com