Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไม SWIFT ถึงกลายเป็น " รถเทพ " ของห้องรัชดาครับ??.. ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้ห้ามมาม่านะครับ แค่อยากฟังเหตุและผลหลายๆอย่างจากผู้ชื่นชอบ SWIFT เหมือนกัน เพราะผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบ SWIFT

เหตุผลที่ผมชอบ SWIFT ก็คือ
1. ผมชอบรถรูปทรงแนวเหลี่ยมๆ (ผมชอบสไตล์ตู้ปลา(คาริเบี้ยน,แลนด์ โลเวอร์,Jeep,นิสสัน คิวบ์ โดนใจผมหมด)
2. เป็น Eco car ทรงเหลี่ยมๆ ตัวเดียวที่มี
3. ทรงมัน sport ดี ดูเป็นรถมีราคาในราคาที่โดนใจ

แต่กระนั้น SWIFT ก็ยังไม่ใช่ " รถเทพ " สำหรับผมเท่าไรนัก เพราะข้อเสียมันก็เยอะเหมือนกัน (ตัดเรื่องเรียกคืนรถออกนะครับ มันคนละประเด็น) ข้อเสียคือ ศูนย์บริการที่น้อย กำลังผลิตที่น้อย การQcที่น่าเป็นห่วงเมื่อเทียบกับการเร่งผลิต และด้วยดีมานน์ซัฟพลายเลยทำให้กลายเป็นรถ Ego สูง ไม่ค่อยเอาใจลูกค้า ของแถมน้อย และต้องง้อเซลล์อีกต่างหาก - -"

ด้วยพี่ผมจะซื้อรถคันแรก ผมจึงตัดสินใจ mirage ให้พี่ไป เพราะด้วยความคุ้มที่ดูคุ้มกว่า ราคาที่ถูกกว่า แต่ได้ฟังค์ชั่นพอๆกัน รูปทรงก็ดูโอเค น่าจะตบแต่งได้หลากหลาย แลเชื่อว่าทำดีๆก็สวยไม่แพ้SWIFT แต่กระนั้น..

ผมพบปรากฏการณ์ที่น่าตกใจไม่น้อย เมื่อผมเล่นห้องรัชดาก็คือ SWIFT เป็นดั่งรถเทพ แห่ง Eco car ไปซะแล้ว ทุกกระทู้ที่เอ่ยถึง SWIFT หรือมีการเปรียบเทียบ SWIFT กับรถอื่นๆ SWIFT มักเป็นตัวเลือกที่ถูกกล่าวขานขึ้นมาเสมอ ตามกระทู้ Eco car สาวกSWIFTบางครั้งก็แอบเหน็บ ego คันอื่นเหมือนกัน(กรณีมีการเปรียบเทียบ) บางคอมเม้นท์ก็ยกให้ SWIFT เป็นรถที่ดีที่สุดของ Eco car ในไทยเลยซะงั้น ก็สงสัยว่า SWIFT นี้ มีคน "อวย" มากเกินไปหรือเปล่า  

ไม่ได้อคติอะไรกับ SWIFT นะครับ แค่อยากรู้เหตุผลว่าทำไม SWIFT ถึงดูเป็นรถเทพของห้องรัชดากันครับ?

ปล.แก้คำผิดครับ

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 55 18:43:32

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 55 17:51:57

จากคุณ : ปอมซัง
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 55 16:20:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com