Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปยื่นใช้สิทธิ์ฯรถคันแรกมาแล้วค่ะ มาแชร์ค่ะ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ฤกษ์งามยามดี ลางานไปยื่นเรื่องมา แต่ เวลาจริงที่ใช้ไมถึง1/2ชั่วโมงเลยค่ะ
เราออกรถในชื่อพี่ค่ะ. ซื้อเงินสด จดทะเบียนได้เล่มมาแล้ว (แต่ป้ายยังไม่ได้) เลยรีบไปยื่นเรื่องที่สรรพสามิตที่นนทบุรีค่ะ
อ่านในเว็บของสรรพสามิตอย่างดี เอกสารที่ต้องใช้ แบบฟอร์มกรอกเสร็จเรียบร้อย พอไปถึงยังพลาดเลย เลยมาแนะนำนะคะ. ไม่รู้ว่าที่อื่นเป็นเหมือนกันป่าวนะคะ

1. เอกสารที่ใช้ ให้เตรียมไป2ชุดนะคะ (แต่ใบคำขอใช้สิทธิ์ใช้ชุดเดียว) จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาถ่ายสำเนาที่โน่น
2. ตรงพยาน ก็เซ็นต์ไปได้เลยค่ะ ตอนแรกดรานึกว่าจนท.เซ็นต์ซะอีก
3. ตัวเล่มทะเบียนให้ถ่ายสำเนาหน้า 4-5 ที่แสดงรุ่นรถและผู้ครอบครอง  แล้วก็หน้า 16-17 ด้วยนะคะ ที่เป็นหน้าเสียภาษีค่ะ อันนี้เราต้องต้องไปถ่ายสำเนาอีกรอบเพราะจนท.บอกไม่หมด 555
4. อย่าลืมแนบสำเนาใบตรวจรับมอบรถ (ที่เซลล์ให้เราเซ็นต์รับรถ) ไปด้วยนะ เราเอาไปเผื่อแต่เราก็ถามเค้าว่าต้องใช้ไม๊ จนท.เค้าว่าต้องใช้ด้วยอ่ะ. (ทั้งที่จริงแล้วใบนี้ใช้ในกรณีซื้อผ่อนตามที่เขียนบอกในแบบฟอร์ม)

ที่เราไปยื่นคนไม่เยอะค่ะ รอจนท.ตรวจเอกสารทั้งสองชุด
เสร็จแล้วก็จะให้กระดาษเรามาครึ่งแผ่น ว่าได้รับเอกสารจากเราแล้ว และลงชื่อจนท. และวันที่รับ เราเลยถามเค้าว่าจะรู้ได้ไงว่าได้มะไร. จนท.แจ้งว่าอีก6เดือนให้เข้าเว็บไปตรวจสอบรายชื่อผู้มีสิทธิ์ และอีกปีถึงได้รับเงิน

จึงมาแจ้งให้ทราบจ้า สรุปไอ้ที่ช้าคือวิ่งขึ้นลงถ่ายเอกสาร2รอบ อิอิ

จากคุณ : decafeine
เขียนเมื่อ : 18 พ.ค. 55 21:18:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com