Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@ @ @ ปัจจุบันนี้ ท่านใช้ยางติดรถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรกันบ้างครับ @ @ @ ติดต่อทีมงาน

1.รถ ยี่ห้อหรือรุ่นที่ใช้อยู่
2.ยาง ยี่ห้อหรือรุ่นที่ใช้อยู่
3.ขนาดยาง หน้า-หลัง
4..เหตุผลที่ใช้ยาง ยี่ห้อหรือรุ่นนั้นๆครับ???

เหตุที่ตั้งกระทู้นี้ เพราะว่ามีเหตุการที่ไปทำให้กระทู้ชาวบ้านเค้าออกทะเล ก็เลยมาคุยกันด้วยเหตุและผลที่นี่ดีกว่าครับ เพื่อความรู้และความเข้าใจของท่านอื่นๆต่อไปครับ

ต่อไปเป็นความคิดเห็นของผมส่วนตัวนะครับ
****ก่อนอื่นต้องดูลักษณะการขับขี่ของเราก่อนว่า อุปนิสัยการขี่รถของเราเป็นแบบไหน ช้า เร็ว เบรคแรง เบรคหนัก ชอบเข้าโค้ง หรือใช้ออกทริปแบธรรมดาๆ ขี่ไปเรื่อยๆครับ

ส่วนตัวของผมเอง นิสัยผมชอบขี่รถเร็วครับ เบรคแรง เบรคหนัก(ฝึกกำหนดจุดเบรคก่อนนะครับ) ชอบเล่นโค้ง เจอฝนไม่ค่อยจอด ลุยไปตามสภาพถนนเปียก แห้ง ก็เลยเลือกยางที่มันดีหน่อย "ในราคาที่เอื้อมถึง"ได้ครับ

ก่อนหน้านี้ก็ใช้มาหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ทดลองกับตัวเองมาตลอด ตั้งแต่ขี่รถสมัยวัยรุ่น จนปัจจุบันก็ปาไปหลายแล้ว ตัวไหนออกมาใหม่ๆ ก็จะลองซื้อมาใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน ออกทริปบ้าง ไรบ้าง จะได้ทราบว่าลักษณะนิสัยของยางแต่ละตัวเป็นอย่างไร ไล่ไปตั้งแต่ราคาหลักร้อย จนถึงหลักหลายๆร้อย แต่.....สุดท้ายก็มาจบที่ irc wing ไล่ตั้งแต่ gold , premium , racing ครับ เพราะว่ามันคุ้มค่าเงินที่จะต้องจ่ายไป(แค่หลังพันต้นๆต่อ 1 เส้น)

1.รถ Yamaha Spark 135 , Kawasaki kr 150 se
2.IRC Wing Racing ที่ล้อหน้า Premium ที่ล้อหลัง เหมือนกันทั้ง 2 คัน
3.Yamaha ยางหน้า 80/80-17 ล้อหลัง 90/80-17, KR ยางหน้า 90/80-17 ยางหลัง 100/80-17
4.ชอบเพราะถูกใจเรื่องการเกาะถนน ระยะเบรค เนื้อยางนิ่มตลอดอายุการใช้งาน แต่สึกไวมากๆ

จากคุณ : น้าชล คนท่องเที่ยว
เขียนเมื่อ : 25 พ.ค. 55 12:26:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com