Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[กระทู้บ่น]ขับรถตอนกลางคืน.. อันตรายกว่าที่คิด ! [ย้ายจาก : กระทู้นอกเรื่อง] ติดต่อทีมงาน

เป็นกระทู้แรกของผมที่เขียนในห้องรัชดานะครับ ..

อาจจะเขียนไม่ค่อยน่าอ่าน  หรืออ่านยากยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ

ผมคิดว่าหลายๆ ท่านในพันทิป เน้นที่อยู่ต่างจังหวัด หรือท่านที่ชอบเดินทางต่างจังหวัด คงได้ขับรถในตอนกลางคืนเป็นประจำ

เรื่องที่ผมจะพูดก็ตามหัวข้อแหละครับ  อยากบ่นว่า ขับรถเวลากลางคืน มันอันตรายจริงๆครับ ยิ่งอยู่ต่างจังหวัด ถนน 2 เลน ธรรมดา แคบๆ .. ประเด็นอยู่ที่ "ไฟรถ"ครับ
ก่อนเขียนกระทู้ ผมเพิ่งเดินทางกลับจากจ.ขอนแก่น(เพิ่งถึงบ้านที่จ.สุรินทร์)

อันตรายตรงไหน ?  ตรงที่ "ไฟรถ" ของผู้ใช้รถใช้ถนนบางคนครับ

ขับกลับ ระยะทางประมาณ 300 กม. ผมเริ่มนับเวลา 19.00 น. - 21.00 น. ณ เวลาเขียนกระทู้ ..

ขอสุ่มๆ นะครับ

1 .ขับเจอรถมอไซในเลนเดียวกัน 50 คัน ไฟท้ายไม่สว่าง 10-15 คัน ผมจะชนท้ายเอาครับ .. รถยนต์ใหม่ๆ ไฟท้ายติดข้างเดียวก็เยอะ ไม่มีไฟท้ายก็เยอะ ... เวลาเจอไฟรถสวนมา ผมมองไม่เห็นครับ  มองอีกทีเกือบชนแล้ว..

2. รถยนต์ที่สวนมา ไฟหน้าติดข้างเดียว บางคันติดแค่ซ้าย บางคันติดแค่ขวา

3. รถยนต์ที่สวนมา ไฟหน้่าสูงตลอดเวลา ! สูงข้างเดียวบ้าง ตีไฟเตือนไป  เค้าตีกลับมาสูงกว่าเดิม ตาแทบบอดครับ  บางคันก็ไม่สนใจเลย...

4. พวกรถไถ รถบรรทุกเก่าๆ ไม่มีไฟท้าย  

*เท่าที่ผมสังเกตนะครับ  รถที่ไฟท้ายไม่ติด ไฟท้ายติดข้างเดียว ทั้งรถยนต์ ทั้งมอไซ มีแต่รถใหม่ๆ ทั้งนั้น ..
ก็เลยอยากฝากพี่น้องชาวพันทิปทุกท่าน ก่อนเดินทางกลางคืน

อยากให้" ตรวจเช็คไฟรถของท่านด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง และผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่น "
ไฟท้าย ไฟเลี้ยว ไฟสูง ไฟเบรค ... เช็คให้ดีครับ

ผมเป็นคนชอบเช็ครถ ก่อนออกเดินทางก็เลยขออนุญาตแนะนำ ><"

ยิ่งรถที่เคยซ่อม.. เคยเปลี่ยนอะไหล่ ต่างๆที่เกี่ยวกับไฟรถ ช่วยเช็คให้ดีก่อนออกเดินทางด้วยครับ

ประมาณนี้แหละครับ  ขับวันนี้ สุดจะทน ก็เลยมาเขียนกระทู้..
"ขับรถตอนกลางคืน.. อันตรายกว่าที่คิดครับ"
มันมองไม่เห็นจริงๆ ครับ เวลาเจอรถสวน จะมองไม่เห็นเลยแม้แต่แสงสะท้อนอันน้อยนิด.. อันตรายมากครับ

ผมคิดว่้าทุกท่านที่ได้เข้ามาอ่านคงเคยเจอแบบผมทุกคน เน้นแถวๆ ต่างจังหวัด  ตามบ้านนอก ถนนชาวบ้านใช้ครับ เจอแน่ๆ

ด้วยความหวังดีครับ :D ...

แก้ไขเมื่อ 29 พ.ค. 55 21:38:11

จากคุณ : BOOMPARIS
เขียนเมื่อ : 29 พ.ค. 55 21:20:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com