Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Ford Fiesta โดนฟ้าผ่า...เมื่อเสารับสัญญาณวิทยุ กลับกลายเป็นสายล่อฟ้า! ติดต่อทีมงาน

เล่าสู่กันฟังครับเผื่อใครเจอสถาณการณ์แบบผมจะได้ตั้งรับทัน...

Part 1.
       เหตุเกิดกับตัวเองครับ เวลาประมาณ 15.28 ระหว่างเดินทางไปเก็บตัวอย่างงานวิจัย และจะเข้าไปพักที่จังหวัดใกล้เคียง ผมใช้ความเร็วประมาณ 70 กม/ชมบนทางหลวง วันศุกร์รถบนถนนสายนี้จะค่อนข้างเยอะจึงขับเร็วมากไม่ได้ ขับไปได้สักพักปรากฎว่าเกิดฝนตกระหว่างทาง  โดยผมเปิด CD ฟังเพลงปกติ (ผมไม่เคยเปิดวิทยุ FM หรือ AM ฟังครับ เพราะผมฟังพวกแนว Heavy metal, Guitar hero) บนถนนมีรถแซงกันตลอดเพราะฝนตกคนคงรีบกัน ผมขับจี้มากับรถญี่ปุ่น 2 คัน (Vios กับ city) และมีรถ SUV สีขาวตามหลังผมมาอีก 1 คัน ด้านนอกฝนตกหนักขึ้น สักพักผมได้ยินเสียงดังเปรี้ยงที่ด้านหน้ารถ (ผมตกใจสะดุ้งแต่รีบตั้งสติ) ผมมองดูที่กระจกมองหลังเห็นประกายไฟกระเด็นเต็มถนน โดยมี SUV ขี่ตามมาติด ๆ พร้อมกับสัญญานเตือนทุกประเภทบนหน้าปัดของผมก็ขึ้นเตือนอย่างพร้อมเพรียงกัน ผมคิดในใจว่าแมร่งซวยแล้วรถเราเครื่องระเบิดแน่ๆ ผมรีบตีไฟเลี้ยว เปิดไฟฉุกเฉินแล้วขับชิดเลนซ้าย ส่วน SUV ก็แซงผมแล้วรีบขับไปอย่างรวดเร็ว ผมมองดูด้านกระโปรงหน้ารถ (ตอนนี้ยังนั่งอยู่ในรถนะครับ) เพื่อดูร่องรอยการระเบิด ปรากฏว่าไม่มีร่องรอยความเสียหาย แถมรถมันยังขับได้ปกติ เลยคิดว่าไม่น่าจะเป็นเครื่องระเบิด จากนั้นผมรีบดับเครื่องเพราะกลัวรถจะไฟไหม้ ผมรีบหาเบอร์โทรของเซลล์ที่ขายรถให้ผมเพื่อขอเบอร์ FORD HOTLINE จากนั้นโทรหาศูณย์ฟอร์ด เพื่อขอความช่วยเหลือโดยผมแจ้งไปว่ารถผมเครื่องระเบิด ขอเจ้าหน้าที่มาช่วยด่วน จากนั้นผมลงมาดูตัวรถ พบว่าทุกอย่างปกติหมด (ตอนนั้นฝนยังตกหนักอยู่ครับ) ตัวถัง ฝากระโปรงยังอยู่ดี ผมยิ่งสงสัยว่าเป็นอะไรวะเพราะรถสตาร์ทไม่ติดแล้ว สักพักผมแหงนไปที่หลังเก๋ง พบว่า เสารับสัญญาณวิทยุของผมหายไปพร้อมกับมีเขม่ารอยไหม้ ในใจคิดว่าตายห่ารถโดนฟ้าผ่านี่หว่า ผมรีบกระโดดเข้ารถทันทีเพราะคิดว่าอยู่ในรถยังไงก็ยังมีโอกาสรอด เพราะข้างนอกฝนฟ้ายังตกอยู่ ผมนั่งรอในรถพร้อมกับประสานงานกับทาง Ford เรื่อย ๆ จนรถยกเดินทางมาถึง..จึงลากเข้าศูนย์ และทิ้งไว้ที่ศูนย์เพราะเย็นมากแล้วศูนย์ปิด (ติดต่อขอความช่วยเหลือตอน 15.30 น. รถลากเข้าศูนย์ได้ประมาณ 1 ทุ่มกว่าๆ ถ้าฝากชีวิตไว้กับฟอร์ดคงหมดลมหายใจไปก่อน สถานที่เกิดเหตุห่างจากศูนย์ไม่น่าจะเกิน 30 กม)

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 55 11:01:18

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 55 10:42:46

แก้ไขเมื่อ 06 มิ.ย. 55 10:41:01

จากคุณ : SB-Signature
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 55 10:06:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com