Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

DIY สายขั้วลบ ? Ground wire ? แบบกาก ๆ ติดต่อทีมงาน

หลังจากเมื่อวานไปวังน้ำเย็นขี้เยี่ยวเสร็จ ตาม กระทู้นี้  http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12209611/V12209611.html  กลับมาตอนกลางคืนก็รู้สึกไฟไม่สว่างเครื่องอืด ๆ

และแล้ววันนี้หลังจากไปนั่งเสียเงินตัดแผ่นโฟมเข้ารูปราคาถูกเสร็จแล้วตอนเที่ยง ๆ  ตาม กระทู้นี้ http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12215169/V12215169.html

ภาคบ่ายว่างจัดไปเอาสายไฟเหลือ ๆ จากการเดินสายไฟเข้าบ้าน (หลังจากโดนขโมยตัดสายไฟไปขาย) ไปซื้อมาแล้วมันเหลือนิดหน่อย

เอามาทำ สายขั้วลบสะเลย ? ภาษา en เขาเรียก Ground Wire มั่ง ? --"

พอดีนึกสนุกเลยลองทำดูใครมีสายเหลือ ๆ อยากทำบ้างก็ลองดูนะครับ

แต่ผลที่ได้ตามมาคือ ไม่เห็นมันจะมีอะไรรู้สึกได้เลยจริง ๆ ครับ ไฟผมก็ว่าสว่างเท่าเดิม เครื่องก็เสียงดังเหมือนเดิม -_-' ตามภาษารถเก่า ๆ  ของผม

แต่สิ่งที่ได้แน่  ๆ คือ เหงื่อ และ ความรู้สึกว่ามันต้องดีกว่าเดิมมั่งแหละว้า 555

เรามาดูอุปกรณ์กันก่อน  :-D ครับ

อุปกรณ์ผมมีน้อยครับ ตามภาษาของเหลือเศษ ๆ  

1. สายทองแดง  ผมจัด 50 sq.mm. มา(ของมันเหลือนิ) ฟรีเพราะคิดว่ามันเหลือ ถ้าซื้อแพงอิบหาย
2. หางปลา  ผมซื้อมา 8 ตัว 4 คู่  โดนไป 184 บาทถ้วน ๆ ร้านที่ซื้อคือร้านที่มันขายสายทองแดงก่อนหน้านี้
3. ว่าจะหาไส้อ่อน โน้นนี่นั่น ท่อหด ไข่หด นึกไปนึกมา่ช่างมัน เอาแค่ใช้ได้พอ ตรงนี้ใครจะใส่ก็ได้นะครับผมว่ามันน่าจะสวยกว่าของผม
4. Tumb drive ไม่มีอะไรครับไว้ save ข้อมูลว่าควรติดจุดไหน 5555 พอดีที่โรงรถไม่มีสัญญาณ wireless (มันเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไหมเนี๊ย)

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 55 22:57:20

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 55 22:56:14

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 55 22:44:37

จากคุณ : Webcopy
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 55 22:40:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com