Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

< - > ...ธ่ไม่น่าเลย .... โง่อยู่ตั้งนาน เพราะความไม่รู้ .(แชร์ประสบการณ์) .. < - > ติดต่อทีมงาน

กระทู้นี้ อยาก มาแชร์ประสบการณ์ ในการใช้รถ ครับ
เผื่อว่า ใครที่ รถยนตร์ มีอาการแบบผม จะได้ตรวจเช็ค และ แก้ไข ให้ถูกจุด ..

ผมเอง ก็ไม่ค่อยจะ รู้เรื่องเครื่องยนตร์ เท่าไหร่ ครับ

ผมใช้ มิตซูบิทชิ แลนเซอร์ ท้ายเบ้นซ์
ซึ่งแฟนผมใช้ มาตั้งนาน ช่วงหลังๆ มีอาการ เครื่องสะดุด
โดยเฉพาะ ช่วงติดไฟแดง ช่วงที่จอดสนิท เข้าเกียร์ และเหยียบเบรค

เครื่อง ก็จะกระตุกๆ เป็นระยะๆ

และเวลาออกตัว ก็เหมือนเครื่องยนต์ จะดับ แหยียบไม่ขึ้น

ที่สำคัญที่สุด คือ ซดน้ำมัน ยังกะเงือก

ผมลองเอารถมาใช้ ที่กรุเทพฯ อาการดังกล่าว ก็ยังไม่หาย
ผมก็คิดว่า มันน่าจะเกิดจาก เครื่องยนตร์ หรืออย่างไร

เล่าอาการ ให้ช่างฟัง ก็ยังหาสาเหตุ ไม่เจอ

ผมใช้อยู่ประมาณ 2 เดือน
ขับรถกลับขอนแก่น ด้วยระยะทาง ประมาณ 450 กิโลเมตร  ต่อเที่ยว..

ผมต้องเสียค่าน้ำมัน ไป-กลับ ประมาณ 5000 บาท
คือต้องเติม เต็มถัง เที่ยวละ ถึงสองรอบ (เบ็นซิน 91) ไปกลับ เติมเต็มถัง 4 ครั้ง

ผมว่า มันไม่ใช่ ละ ต้องมีอะไร ผิดปรกติ แน่ๆ เลย

เวลา เร่งเครื่อง รู้สึกว่า เกียร์ จะตก ลงมาเกียร์ 3 หรือ เกียร์ 4 เสมอๆ
และ รอบเครื่องยนต์ ก็จะเร่ง ขึ้น เป็นแบบนี้ บ่อยๆ

แม้แต่ตอน ขับที่ความเร็ว ประมาณ 140 หรือ 150 กม / ชั่วโมง
เวลาเร่ง เครื่อง จะตกมาเกียร์ ต่ำ เสมอ

แม้กระทั่ง รถลงเนิน เกียร์ ก็จะตก ลงมา ..

นั่นคือ สาเหตุ รถกินน้ำมัน มากผิดปกติ

จนกระทั่ง วันเสาร์ ผมมีเวลา สตาร์ท เครื่องยนต์ เปิดดูห้องเครื่อง
และ คอย ฟังเสียง เครื่องยนต์

ผมสังเกตุ ได้ยิน เสียงเหมือนไฟ ช็อร์ต หรือ สปาร์ค
ตรงหัวเทียน จุดระเบิด ...

เสียง แปร๊บ ๆๆๆๆ เป็นระยะๆ ...

จริงๆ ผมเองก็ไม่รู้หรอก ว่า นี่คือสาเหตุ
ที่ทำให้เครื่องยนต์ อืด สะดุด และ กินน้ำมัน

ผมขับรถเข้าอู่ เล่าอาการ ให้ช่างฟัง ....
ช่างบอก สายไฟ หัวเทียนเสื่อม ปลอกหุ้มหัวเทียน แตก ทำให้ไฟ สปาร์ค

ผมสั่งให้เปลี่ยนหัวเทียน 4 ตัว ตัวล่ะ 65 บาท รวม 256.- บาท
เปลี่ยนสายไฟ หัวเทียน อีก 4 เส้น ราคา 445 บาท x 4 เส้น = 1780.- บาท

ค่าบริการช่าง 500.- บาท

รวมทั้งสิ้น 2536.- บาท...

หลังจาก เปลี่ยนหัวเทียน และ สายหัวเทียน แล้ว

เมื่อเช้าผม ขับกลับ จากขอนแก่น เข้า กรุงเทพ
ดูเกจ์วัดน้ำมัน เหลือประมาณ ครึ่งถัง ...

ผมขับเร็วปรกติ คือ 140 - 150 กม / ชั่วโมง

ตอนที่เครื่อง มีปัญหา น้ำมันครึ่งถัง ผมขับได้ แค่ ประมาณ 100 กิโลเมตรกว่าๆ

คือ จะต้องเติม ที่เมืองพล ก่อนถึงโคราช ครึ่งทาง

แต่เมื่อเช้า ผมขับรวดเดียวถึงโคราชเลย (ในปริมาณน้ำมันครึ่งถัง)
ถึงได้แวะ ปั๊ม เติม เต็มถัง

อาการ สะดุด อาการ เร่งเครื่อง แล้วเกียร์ตก อาการ อืด เหยียบ ไม่ขึ้น หายไปหมด

จากที่เคยเติมเต็มถัง สองครั้ง ในระยะ 450 กิโลเมตร
เหลือ เติมเต็มถัง ครั้งเดียว ขับถึงกรุงเทพเลย

แสดงว่า ครั้งต่อๆไป ผม ไปกลับ กรุงเทพฯ - ขอนแก่น
ผมจะจ่ายค่าน้ำมัน แค่ 2600.- บาท จากที่เคย เติม เกือบๆ จะ 5000 บาท ทีเดียว ครับ

เล่าประสบการณ์ เผื่อคนที่ไม่รู้ สาเหตุ เครื่องมีปัญหา (ผมเองก็เพิ่งรู้)

บางครั้ง แทนที่จะเสียเงินเสียเวลา ให้ช่างรื้อ เครื่อง จูน เครื่อง

สายไฟ หัวเทียน จุดระเบิด อาจเป็น ตัวฉุด เครื่อง ยนตร์ ก็ได้ ครับ

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 55 12:25:53

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 55 09:37:41

แก้ไขเมื่อ 19 มิ.ย. 55 13:08:22

แก้ไขเมื่อ 19 มิ.ย. 55 12:59:46

จากคุณ : น้าลีโอ
เขียนเมื่อ : 19 มิ.ย. 55 12:59:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com