Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยกันไหมครับ ขี่ถูกกฎหมาย ยังไงก็โดนโบก และแจ้งข้อหา ติดต่อทีมงาน

เส้นทางแยกอโศก มุ่งหน้า แยกคลองเตย มีจุดสกัด ตรงข้ามเยื้องกับศูนย์สิริกิตต์ฯ

ผมได้ยินแจ้งเตือนทาง ว. แล้วตั้งแต่ติดไฟแดงตรงแยกอโศก ว่าด้านหน้ามีจุดตรวจขันวินัยจราจร ผมก็เลยบอกคันข้าง ๆ ให้ชิดซ้ายตามกันไป ตอนออกไฟแดง

แต่เนื่องจากว่า ขอบทางด้านซ้ายสุด มีรถยนต์ รถขายของ รถส่งของ รถ Taxi จอดยาวประมาณ 1 กม ได้เลย  (ยกเว้นทางเลี้ยวเข้าตึก ที่ไม่มีรถจอด)  ใครผ่านเส้นทางนี้บ่อย ๆ จะรู้อย่แล้วว่า เลยโค้งมักจะมีจุดตรวจขันวินัยจราจร  ซึ่งผมก็ใช้เส้นทางนี้ประจำ

ปกติขี่ตรงช่อง ที่ มอไซค์สีฟ้า จะไม่โดนเรียก  (ดูภาพประกอบ)   แต่วันนี้ครับ ใครที่วิ่งตรงสีฟ้า โดนหมด  ถ้าคันไหนที่ตำรวจจับครบทุกคันแล้ว ก็จะไม่โดน เพราะไม่มีใครมาสกัด

บังเอิญผมอยู่คันที่ 3 ก็วิ่งไปปกติ เพราะรู้อยู่แล้วว่าไม่โดน   แต่วันนี้โดนครับ  คันก่อนหน้าผม คันหลังผมโดนหมด

และแจ้งข้อหา "ขี่รถไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย"  (แต่คันที่ 5-6-7 ไม่โดน เพราะตำรวจหมดแล้ว  คัน 8-9-10 ก็จะโดนรอบต่อไป

เป็นอะไรที่รู้สึกแย่มากครับ  สงสารคันก่อนหน้าผม และหลังผมมาก โดนยัดเยียดแบบไม่เขียนใบสั่ง  เห็นชัด ๆ เลยเพราะจอดเรียงคู่กัน

แต่ผมไม่อยากยุ่งมาก เพราะยังไง พี่เค้าก็ปล่อยผม และบอกให้รีบไปเร็ว ๆ เพราะเห็นบัตรที่แขวนอยู่หน้าอก   ทิ้งให้ 2 คันนั้น งุงนงง ว่าทำไมผมไม่โดน แต่ 2 คันนั้น ก็ไม่ประสีประสา ก้มหน้ารับกรรมไป

เห็นแล้วสะเทือนใจครับ ....

ลืมบอกครับ ผมเปิดไฟเลี้ยวขวาไว้นะครับ ทั้ง ๆ ที่เหยียบเส้นแบ่งเลน มาเลยล่ะ

ไม่ได้ล้ำออกไปเลน 2 ด้วย  ส่วนคันหน้าผม ล้ำไป คืบเดียว เท่าล้อมอไซค์เหยียบนั่นแหละครับ

คือวิ่งชิดกันไป กระจกข้างแทบจะติด กับคันที่วิ่งซ้ายมือเลย  วิ่งด้วยความเร็ว 30กม/ชั่วโมง  ไม่งั้นกระจกจะเกี่ยวกันล้ม วิ่งช้า ๆ เหมือนที่ทำกันทุกวัน

แก้ไขเมื่อ 20 มิ.ย. 55 03:26:06

จากคุณ : toptana
เขียนเมื่อ : 20 มิ.ย. 55 03:21:04